



**OFISI YA MWANASHERIA
MKUU WA SERIKALI**



WIKI HII KWENYE
MAGAZETI
NA
MITANDAO

02/09/2024



06/09/2024

OAG



MINISTER of State in the President's Office (Public Service Management and Good Governance), George Simbachawene (centre) in conversation with the Minister of State in the Prime Minister's Office (Policy, Parliament and Coordination) William Lukuvi and Attorney General Hamza Johari in the National Assembly in Dodoma, yesterday. (Photo by Fadhili Akida)

2 DAILY NEWS WEDNESDAY, SEPTEMBER 4, 2024

From the National Assembly

From LYDIA SHEKIGHENDA and NELLY MTEMA in Dodoma

Unauthorised deep-sea fishing attracts 2.7bn/- fine

THE government has introduced a new penalty for engaging in deep-sea fishing without a valid license or authorisation.

Under the updated regulations, individuals or entities caught fishing in deep-sea without proper permission could face fine of up to 1 million US dollars (about 2.7bn/-).

These changes are part

of amendments to the Deep-Sea Fisheries Management and Development Act (Cap. 388), presented to the National Assembly through the Written Laws (Miscellaneous Amendments) Bill 2024. The bill, introduced by Attorney General Hamza Johari, was passed by lawmakers during its second and third readings on Monday.

In addition to the Deep-Sea Fisheries Management and Development Act, the bill amended the Mining Act (Cap. 123) and the Tanzania Fisheries Research Institute Act (Cap. 389).

The new provisions in the Deep-Sea Fisheries Management and Development Act aimed to strengthen enforcement by establishing a clear offence

for unauthorised deep-sea fishing.

Previously, the law only prohibited fishing without a permit without specifying the penalties for violations. The amendment introduces a maximum fine of 1 million US dollars for anyone caught engaging in such activities without a valid license or authorisation.

The change is intended

to curb frequent violations and prevent the government from losing revenue due to unlicensed deep-sea fishing.

In the Mining Act (Cap. 123), Section 100D has been amended to prevent the trading of mineral concentrates within Tanzania, reversing the current prohibition. This change is designed to foster the growth of mineral refin-

ing and raw mineral industries within the country.

Additionally, Section 21F was updated to impose penalties on mineral rights holders who provide false or misleading information or fail to submit accurate mineral data.

This is intended to improve compliance with the law and ensure the accuracy of mineral data, which must

now be verified by the Geological Survey of Tanzania before export.

The amendments also introduced Section 27I to formally establish the Mining Commission Mineral Laboratory, allowing it to operate on a legal basis.

Section 106 will require licensed mineral dealers and buyers to provide an integrity pledge to promote

ethical standards and compliance with legal requirements.

Finally, under the Tanzania Fisheries Research Institute Act (Cap. 288), Section 24 has been repealed to resolve conflicts between the powers of the Director of Fisheries and the Board, ensuring smoother and more effective operation of the legislation.

Source: www.oag-tanzania



Principal State Attorney Mark Mulwambo and his colleagues from the Attorney General's Office pictured at the High Court of Tanzania in Dar es Salaam yesterday lining themselves up for the hearing of a case filed by the Tanzania Constitutional Forum challenging the legality of the President's Office (Regional Administration and Local Governments) overseeing the local government elections slated for later this year. Photo: Correspondent Imani Nathaniel

Muswada wa marekebishi sheria mbalimbali watinga Bungeni

Na Joyce Kasiki, Dodoma

MWANASHERIA Mkuu wa Serikali, Hamza Johari, amewaashika mbele ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Muswada wa Sheria ya Marekebishi ya Sheria Mbalimbali wa mwaka 2024.

Akisoma Muswada huo jana Bungeni jijini Dodoma, Johari alisema, Muswada huo unapendekeza kufanya Marekebishi katika Sheria ya Usimamizi wa Maendeleo ya Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura ya 388, Sheria ya Madini sura ya 193 na Sheria ya Taasisi ya Ufalii wa Uvuvi Tanzania, Sura ya 280.

Aidha, Mwanasheria Mkuu alisema, Muswada huo unapendekeza Marekebishi katika Sheria ya Usimamizi na Maendeleo ya Uvuvi katika Bahari Kuu Sura ya 388, ambapo alisema Sheria hiyo itangwa Mwaka 2020 baada ya kufutwa kwa Sheria ya Mamlaka ya Bahari Kuu ya Mwaka 1998.

Sheria hiyo hujawahi kufanywa marekebishi hivyo Marekebishi yanayopendekezwa katika sheria hiyo ni ya kwanza.

"Spika, ibara ya Nne ya Muswada ikiomwa pamoja na aya ya B ya Jedwali la Marekebishi inapendekeza Marekebishi katika kifungu cha 11 kwa madhumuni ya kuamsha Mamlaka ya Uvuvi wa Wajumbe wa Kamati ya Wataalamu ya Ushauri walioamshwa katika aya za C, D, E na F, na kubainisha muda wao wa kuhudumu kama Wajumbe wa kamati, hivyo inapendekezwa kwamba wajumbe tajwa watolwe na Waziri mwenye dhimani ya Uvuvi na kuhudumu kwa kipindi cha maka mbili".

Vifungu vingine vilivyotanywa Marekebishi katika Sheria hiyo ni Kifungu cha 16 (1) ambacho kimependekwa kufutwa na kuandikwa upya kwa aya hi ilikuwa Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya kutuaa Maofa wa utajiri waenji, Wakaguzi wa Uvuvi na Maofa waliochamwa kutoka miongoni mwa

Wataamini wa Mamlaka na kutuaa Waangalizi wa Uvuvi waliopo katika Mamlaka au nje ya Mamlaka.

Pia Marekebishi hayo yamegusa kifungu cha 35 cha Sheria hiyo ili kuleta masharti yanayopasahwa kwa le kuhitajiwa na shughuli zote za Uvuvi wa Bahari Kuu bila kibali halali.

Alisema Muswada huo unapendekeza kufanya Marekebishi katika Sheria ya Madini, Sura ya 123 ambayo itangwa Mwaka 2010, Sheria hi imeshafanywa marekebishi mara 13, vifungu kumi na mbili (12) unapendekezwa kufanywa Marekebishi katika Sheria hi, huku kiongezwa vifungu vya vili (2). Katika Sheria hiyo vifungu vilivyotanywa kufanywa Marekebishi ni vifungu vya 4, 8, 27F, 66, 73, 85A, 87, 88, 90A, 100C, 100D na 108, akisha vifungu vya vili vyanayopendekezwa kuongeza ni kifungu cha 58 na 27F.

Katika hatua nyingine Mwanasheria Mkuu wa Serikali ameleza Marekebishi katika Sheria ya Taasisi ya Ufalii wa Uvuvi Tanzania, Sura ya

280, ambapo amesema Muswada unapendekeza Marekebishi katika kifungu cha 21 cha Sheria hiyo ili kuongeza maneno ya nyongeza mwelekeo mwa kifungu hicho yanayoweka bayana ustahwaji wa kibali cha utalii iliwa kutakiwa na ukwawaji wa masharti ya utalii.

Alisema Muswada huo pia unapendekeza kufutwa kwa kifungu cha 24 cha Sheria ya Ufalii wa Uvuvi Tanzania Sura ya 280, kwakua Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Uvuvi yanakizana na Mamlaka yaliyotoiwa kwa Bodi.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ametumia nafasi hiyo kuwashukuru Wataamini wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kazi kubwa waliyofanya katika kuandaa Muswada huo huku akiongeza Kamati ya Kudumu ya Bunge Utawala, Katiba na Sheria kwa kuachambua Muswada huo kweleka huku akiomba Bunge isigadi na kupitisha Muswada ili kufanywa Marekebishi hayo kwa ushauri wa Sheria za nchi.

Muswada mwingine

Katika hatua nyingine, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza Johari amewasilisha bungeni muswada wa sheria wa marekebisho ya sheria mbalimbali namba mbili wa mwaka 2024 wenye sheria kuu nane.

Miongoni mwa sheria hizo ni marekebisho ya Sheria ya Uhamiaji, Sura ya 54.

Mbali ya hiyo, Serikali imeondoa marekebisho kuhusu hadhi ya kumiliki ardhi kwa Watanzania wenye uraia wa nchi nyingine.

Mbunge Gekul akichangia muswada kuhusu Sheria ya Uhamiaji, Sura ya 54 alisema: "Mimi ni mjumbe wa kamati, niunge mkono maoni ya kamati kuhusu hoja ya hadhi maalumu ambapo kamati imeshauri hata hao watu tunaotaka kuwapa hadhi maalumu ya kumiliki ardhi, kwanza wako wangapi.

"Na hizi sera ya ardhi za biashara zikiangaliwa na tuka-jua kama nchi tunataka kuwapa hadhi maalumu Watanzania wenzetu ambao wako nje ya nchi ni wangapi?"

Sheria Madini kufumuliwa kuruhusu biashara makinikia

Na Augusta Mjoli, DODOMA

SHERIA ya Madini, Sura ya 123 imefumuuliwa kupitia Muswada wa Marekebisho ya Sheria Mbalimbali wa Mwaka 2024, na kuruhusu biashara ya makinjia ndani ya nchi ambayo awali ilikuwa imezuiliwa ili kuvutia uwekezaji katika viwanda vya madini ghafi nchini.

Akisoma maelezo ya muswada huu bungeni jana, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza Johari, alisema sheria hiyo ilitungwa mwaka 2010 na hadi sasa imefanyiwa marekebisho mara 12. Alisema marekebisho yanapendekeza kurekebisha jumla ya vifungu 12 na vifungu vipya viwili vinapendekeza kuongezwa, ibara ya 21 ya Muswada inapendekeza marekebisho katika kifungu cha 100D, ili kuruhusu biashara ya makinikia ndani ya nchi. Kwa sasa sheria inazuia biashara ya makinikia ndani na nje ya nchi.

Aidha, alisema ibara ya 22 ya Muswada inapendekeza marekebisho katika kifungu cha 106 ili kuwataka wafanyabiashara wa madini walio na leseni za mawakala au madalali walio na leseni kuapa kiapo cha uadilifu na inatunga kuhakikisha utii wa sheria.

Ibara ya 13 ya Muswada inapendekeza kuongezwa kwa kifungu kippya cha 271 ili kuanzisha Maabara ya Madini ya Tume ya Madini. Lengo la marekebisho hayo ni kuirasimisha taasisi hiyo na kuwezesha kutekeleza majukumu yake kwa msingi wa sheria," alisema.

Alisema ibara ya 14 ya Muswada inapendekeza marekebisho katika kifungu cha 66 ili kuweka adhabu kwa mtu atakayeshindwa kulipa ada ya ukaguzi kama ilivyoainishwa katika sheria.

Pamoja na hayo, alisema ibara ya 15 ya Muswada inapendekeza marekebisho katika kifungu cha 73 ili kutofautisha leseni za wafanyabiashara wa madini ya Tanzania na wafanyabiashara wa madini ya vito vingine vya rangi.

Lengo la marekebisho haya ni kuweka udhibiti wa madini ya Tanzania kwa namna maalumu na kuyatengaza kwa kuzingatia uwago wa madini hayo wa kipekee nchini Tanzania," alisema.

Alisema Muswada unapendekeza marekebisho katika kifungu cha 86A ili kuweka masharti kwamba mirabaha wa madini nchini hatatakiwa kupirira mirabaha kwa madini yanayofanywa nchini endapo atathibitisha kuwa unalipa mirabaha katika nchi yaliyotoka madini ili kuupusha ulipaji wa mirabaha zaidi ya mara moja.

Muswada unapendekeza marekebisho katika kifungu cha 87 kwa kuongeza viwango vya mirabaha inayopaswa kulipwa serikalini na wafanyabiashara wa madini ya vito yanayofanywa kwenda nje ya nchi ambayo yanenuuliwa katika minada ya madini na maonyesho ya kimataifa ya madini ya vito," alisema.

Pia, alisema Muswada unapendekeza marekebisho katika kifungu cha 27E ili kuweka adhabu kwa wamiliki wa haki za madini ambao wanataa taarifa za uongo au zenye kupotosha au kustaniwa kuwasilisha taarifa sahihi za madini.

Pia alisema ibara ya 14 ya Muswada inapendekeza marekebisho katika kifungu cha 66 ili kuweka adhabu kwa mtu atakayeshindwa kulipa ada ya ukaguzi kama ilivyoainishwa katika sheria.



Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Simbachawene akijadiliana jambo na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza Johari (kulia) bungeni mjini Dodoma jana. Kushoto ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, William Lukuvi. (Picha na Fadhili Akida).

Ukivua bahari kuu bila kibali faini bilioni 2.7/-

Na Gloria Tesha, Dodoma

BUNGE limepitisha Muswada wa Sheria ya Marekebisha ya Sheria mbalimbali wa mwaka 2024 ambao pamoja na mambo mengine utadhibiti uvuvi katika bahari kuu.

Katika marekebisha hayo, makosa ya kuvua katika bahari kuu bila kibali halali yatazwa faini kiwango cha juu dola za Marekani milioni moja (5h bilioni 2.7).

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Johari Hamza alisema bungeni Dodoma juzi kuwa muswada huo umerekebisha sheria tatu.

Johari alitaja sheria hizo kuwa ni Sheria ya Usimamizi wa Maendeleo ya Uvuvi wa Bahari Kuu Sura ya 388, Sheria ya Madini Sura ya 123 na Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania Sura ya 280.

Katika muswada huo, kifungu cha 35 katika Ibara ya 6 ya Sheria ya Usimamizi wa Maendeleo ya Uvuvi wa Bahari Kuu Sura ya 388 kimerokobishwa na kuweka masharti yanayoanzisha kosa la kujihusisha na shughuli zozote za

uvuvi wa bahari kuu bila kibali halali.

"Kwa sasa serikali inazuia kufanya shughuli za uvuvi bila kibali lakini haijawa sharti linaloanzisha kosa kutokana na kukiuka masharti hayo," alisema Johari.

Aliongeza: "Lengo ni kuimarisha utekezaji kutokana na makosa hayo kufanywa mara kwa mara hivyo kusababisha serikali kupoteza mapato kutokana na kufanyika kwa shughuli za uvuvi wa bahari kuu bila vibali halali".

Kwa upande wa Sheria ya Madini Sura ya 123, kifungu kipya cha 271 kimewekwa kuanzisha Maabara ya Madini ya Tume ya Madini kuirasimisha taasisi hiyo na kuifanya itekeleze majukumu yake kisheria.

Aidha, ibara ya 15 imerekebishwa katika kifungu cha 73 ili kutofautisha leseni za wafanyabiashara wa madini ya Tanzania na wa madini ya vito vingine vya rangi.

Serikali imesema marekebisha haya yanalenga kuweka udhibiti wa madini ya Tanzania kwa namna maalumu na kuy-

atangaza kwa kuzingatia uwepo wa madini hayo wa kipekee nchini Tanzania pekee.

Sheria imeondoa ulipaji wa mirabaha nchini kama muungizaji wa madini amelipa katika nchi aliyotoka kuondoa ulipaji mara mbili.

Katika hatua nyingine, sheria imeongeza kiwango cha mirabaha inayopaswa kulipwa serikalini na wafanyabiashara wa madini ya vito yanayosafirishwa kwenda nje ambayo yamenunuliwa katika mirada ya madini na maonesho ya kimataifa ya madini ya vito.

"Lengo ni kuongeza wigo wa ukusanyaji wa mapato ya serikali kutoka katika shughuli za madini," alisema Hamza.

Sheria imeondoa masharti kuhusu ukaguzi wa madini yanayouzwa wakati wa mrada wa madini unaozimamiwa na serikali au unatokana na maonesho ya kimataifa ya vito ikilinga kuupusha gharana za minada kwa wafanyabiashara na kuongeza ushiriki wao katika mrada unaozimamiwa na

serikali.

Kifungu cha 100 D kimerokobishwa kuanzisha biashara ya makimika ndani ya nchi ili kuvutia utekezaji wa vivotanda vya madini ghafi nchini.

Kiapo cha uadilifu sasa ni takwa la kuhesha kwa wafanyabiashara wa madini walio na leseni na mawakala au madalali walio na leseni.

Aidha, mtaji wa leseni ya kati ya uchumbaji madini umeanzia Dola za Marekani 5,000,000 gharama ambayo ni ukemo wa mtaji wa leseni ndogo.

Kabla ya marekebisha leseni ndogo ya uchumbaji mtaji wake ulikuwa kiasi chechote chini ya Dola za Marekani 5,000,000, leseni ya kati Dola 100,000 hadi Dola milioni 100 na leseni kubwa Dola milioni 100.

Kifungu cha 50 kimpema mamlaka waziri kutangaza baadhi ya madini kuwa ya muhimu na ya kimkakati kwa Jamhuri ya Muungano baada ya kupokea mapendekezo kutoka taasisi ya Jiloloja na Utafiti wa Madini Tanzania.

CS Scanned with CamScanner

CS Scanned with CamScanner

[Home](#) > [Habari](#)

Muswada wa Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali wa Mwaka 2024 watua bungeni

DODOMA-Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Hamza Johari amewasilisha mbele ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Muswada wa Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali wa Mwaka 2024 [The Written Laws (Miscellaneous Amendments) Bill, 2024].



[Home](#) > [Habari](#)

Mapendekezo ya marekebisho ya sheria nane yawasilishwa bungeni





CONTACT:
phone: +255 713 4
+255 755 1
P.O BOX 78392, Dar e
Email. johnbukuku@gr

MCHANGANYIKO

MUSWADA WA SHERIA YA MAREKEBISHO YA SHERIA MBALIMBALI WA MWAKA 2024 WATUA BUNGENI

John Bukuku · 2 days ago
Last updated: 2024/09/02 at 5:08 PM

Share f t



CONTACT:
phone: +2
+2
P.O BOX 7839
Email. johnbu

MCHANGANYIKO

MAPENDEKEZO YA MAREKEBISHO YA SHERIA NANE YAWASILISHWA BUNGENI

John Bukuku · 13 hours ago
Last updated: 2024/09/02 at 1:37 PM

#:





OAG Tanzania is with officialtcaa and 3 others.

1d · 🌐

Muswada wa Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali (Na.2) wa Mwaka 2024 wawasilishwa Bungeni



Mwanasheria Mkuu wa Serikali **Mhe. Hamza Johari** akitoa Maelezo kuhusu Muswada wa Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali (Na.2) wa Mwaka 2024
[The Written Laws (Miscellaneous Amendments) (No, 2) Bill, 2024]
Bungeni Jijini Dodoma

WELEDI NA UBORA

Kwa msaada wa huduma za Kisheria piga simu bure 0800 11 0188

// @ oagtanzania 📺 OAG TV 🌐 www.oag.go.tz ✕ @oag_tz //

MITANDAONI

03/09/2024



OAG Tanzania

Reels · 3h · 🌐



**MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI MHE. HAMZA JOHARI
AKIWASILISHAMUSWADA WA SHERIA YA
MAREKEBISHO YA SHERIA MBALIMBALI (NA.2) WA MWAKA 2024**

Bungeni Jijini Dodoma

WELEDI NA UBORA

Kwa msaada wa huduma za Kisheria piga simu bure 0800 11 0188

// @ oagtanzania 📺 OAG TV 🌐 www.oag.go.tz ✕ @oag_tz //

08



TUPO KARIBU YAKO!

Tufuatilie kupitia



[oagtanzania](#)



info@oag.go.tz



www.oag.go.tz

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali
Mtaa wa Mtumishi
Mji wa Serikali Mtumba
S. L. P 630
Dodoma - Tanzania

KWA MSAADA WA HUDUMA ZA KISHERIA PIGA SIMU BURE 0800 11 0188

Weledi na Ubora