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A0 MAKUU DODOMA/MATANGAZO IER

Wataka sera, sheria ulinzi wa mtoto iboreshwe

ARAZA la ulinzi
wa mtoto wilaya ya
Chamwino mkoani

. Dodoma limeitaka serikali
kushirikiana na wadau
. mbalimbali kuboresha
sera na sheria ya ulinzi wa
watoto ikiwamo sheria ya
ndoa inayoruhusu mtoto
. mwenye umri wa miaka
14 kuolewa ili kutokomeza
ukatili dhidi yao.

Wito huo ulitolea na
. mwenyekiti wa baraza hilo,
Anthony Mlewa wakati wa
' mkutano wa baraza hilo
' uliofanyika katika Kijiji cha
. Kawawa, kata ya Msanga
. wilayani Chamwino ulio-
andaliwa na Shirika lisilo
la kiserikali la Actionaid
Tanzania yenye kauli mbiu
“Elimu jumuishi kwa
watoto izingatie maarifa,
maadili na stadi za kazi”.

Mlewa alisema ili kud-
hibiti ukatili unacendelea
dhidi ya watoto jitihada za
wadau wote na serikali ni
muhimu kwa maendeleo
endelevu.

Mbali na hayo baraza
limewaomba wanajamii

kutoa ushirikiano kutoa
taarifa dhidi ya ukatili kwa
watoto.

Alibainisha kuwa
miongoni mwa chan-
gamoto inazowakabili
ni ushirikishwaji duni
kwenye masuala mbalim-
bali yanayohusu watoto na
maamuzi, ukiukwaji wa
haki za watoto na uhaba
wa miundombinu shuleni
na kutaka iboreshwe.

“Mimba za utotoni,
ndoa za utotoni, vipigo vili-
vyopitiliza bado ni tatizo,
pale penye haki wazazi
wana wajibu wa kuhakiki-
sha ulinzi wa mtoto ni
kipaumbele sio ombi, lakini
pia wazazi wanawajibika
kwenye masuala ya maadili
kwa watoto,”” alisema.

Naye Mrakibu Msaidizi
wa Polisi Yusuph Abdal-
lah alisema kwa mujibu
wa takwimu za wilaya ya
Chamwino za Oktoba 2023
hadi Juni 2024 kesi za uka-
tili zilizoripotiwa kituo cha
polisi Chamwino zilikuwa
118 kati ya hizo wanaume
109, wanawake tisa, watoto
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26 ,kesi 88 zipo mahaka-
mani, 32 zimeshawatia ha-
tiani, miongoni mwa kesi
hizo ni pamoja na ubakaji,
ukeketaji na vipigo.

“Ulezi wa watoto
unategemea pande kuu
tatu, wazazi, walimu na
wanajamii, wazazi tuwe
karibu na watoto ili kujua
mahitaji yao”. Abdallah
aliwataka wazazi kutoa
taarifa kwa dawati la jinsia
endapo watapata taarifa
za ukiukwaji wa haki za
binadamu.

Kwa upande wake Ofisa
Ustawi wa Jamii wilayani
Chamwino, Obed Fredy
aliwataka wazazi kuacha
tabia ya kuwaachia watoto
simu muda mrefu ili ku-
punguza mmomonyoko wa
maadili.

Naye Mwenyekiti
wa Jukwaa la Wakulima
Wadogo Wilaya ya Cham-
wino (JUWACHA) chini ya
Shirika la Actionaid Tan-
zania, Janeth Nyamayahasi
aliwataka wazazi kutenga
muda kwa ajili ya malezi
ya watoto.
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Daniel Mjema, Mwananeh
mwananchlnapers@mwmanchl.co.t.:

Myvanza. Gladness Mujinja,
aliyeishi na Sospeter Makene
kama mume na mke kwa miaka
17, amepoteza haki ya mgawa-
nyo wa mali walizochuma kwa
miaka 17 baada ya Mahakama
kutamka ndoa yao ilikuwa bati-
1i, kwani aliishi kama kimada.

Hayo yamo katika hukumu
ya Mahakama ya Rufani Tan-
zania katika rufaa iliyokatwa
na Makene dhidi ya Gladness,
akipinga mahakama Za chini
kumpa mgawanyo wa mali,
licha va kutamka kuwa ndoa
ilikowa batili kisheria.

Hukumu hiyo ilitolewa Tiu-
maa ya Julai 12, mwaka huu
na Mahakama ya Rufani iliyo-
keti Mwanza mbele ya jopo la
majaji watatu ambayo ilibatili-
sha amri za Mahakama za chini
juu ya mgawanyo wa mali na
haki za kuishi na watofo wao
watano waliowazaa.

Hukumu ya majaji-— Lugano
Mwandambo, Lilian ashaka
na Gerson Mdemu, ilikubali-
ana na Mahakama za chini
katikauamuzi kuwa wawili hao
hawaluwa nandoa halali, licha
ya kuishi pamoja kwa miaka 17

Katika maelezo ya rufaa,
licha ya Mahakama kutamka
ndoa ni batili, bado ilienda
mbali na kutumia busara kuga-
wa mali.

Mdoa ilivyogonga mwamba
Maelezo yaliyotokana na
mwenendo wa shauri hilo
Jatika Mahakama ya Wilaya ya
Nyamagana na Mahakama Kuu
Kanda ya Nwanza, Gladnessna

Makene waliishi pamoja kwa
miaka 17 kati ya mwaka 1991
hadi mwaka 2014

Januari 7, 1996 walijari-
bu kufunga ndoa ya kikristo
ambayo ingefanya itambuliwe
na Sheria ya Ndoa ya mwaka

1971, lakini ilishindikana kani-
sani.

Ilibainika Gladness alikuwa
na ndoa ya kimila na mwana-
mume mwingine alivejitokeza
kupinga ndoa hiyo isifungwe
katika Kanisa Katoliki Parokia
ya Bunda mkeani Mara.

Wawili hao waliendelea na
maisha kama kawaida hadi
mwaka 2013, Gladness ali-
pofungua maombi ya talaka

Katika Mahakama ya Wilaya ya
Bunda, akidal kufanyiwa uka-
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hakukubaliana kwamba kuishi kwao
kulifanya uwepo wa ndoa kutokana na
Gladness kuwa na ndoa na wanamume
mwingine: Alieleza hakuna mali wal-
izochuma pamoja na kwamba Gladness
hastahili kupewa haki ya kutunza watoto
ambao alimtelekezea.

Ndoa ilivyovunjwa, mgawanyo wa mali

i) Bauda ya kst L B e 6l et
a a iliona ushahidi wa Gladness
mghm;‘:a ulithibitisha kuwapo ndoa ya kjmiii kg;:i
& na mwanamume mwingine, kania

im?kr;?ibm y’? kuamua kuishi na Makene kwa miaka

us! zana 17
kutoa uamuzi Mahakama ikatamka ni Javeli wawili
wa nafuu hao walns!-q Qamoja.'lakl ni !kasema ndoa
aliyostahill ilikuwa batili, kwani uhusiano wake na
y Makene ulikuwa wamtunakimada, hau-
Gladness Juwa ndoa kwa mujibu wa sheria.
wakatl hiyo Mahakama iligawa mali walizochuma,
Inatolewa G]adm_ass akapewa nglombe watano na
tu pale kiwanja kilichopo eneola ‘l\{yag'aka,]a]ﬂm
kunapokuwa ikampa Makene haki ya kuishi na watoto
ap kutokana na Gladness kuwatelekeza.
na talaka. Kwa Makene hakuridhika na uamuzi huo,
vile hakuna akakata rufaa Mahakama Kuu Kanda
sheriava ya Mwanza. Rufaa il_is]]dljzwa na Jaii
mgawanyo Lameck Mlacha aliyetoa hukumu Sep-
wa mall kwa temba 21, _2016 akisema hapakuwa na
i ndoa halali. _
kimada, Mahakama ya Rufani ilisema Jaji Mia-
busara cha aliona Gladness hakuwa na WWezo
halkuwa na wa kuolewa na mwanamume mwinging
nafasi” lkutokana na lt_ama na ndoa ambayo hal-
kawa imevunjwa.

“Mahakama ya kwanza ya rufaa iliona
Hukumu Java vile kulikuwa hakuna ndoa halali,

hivyo talaka isingeweza kutolewa wala
mgawanyo wa mali ambayo ilikuwa
inadaiwa walikuwa wamechuma pamo-
ja; inaeleza hukumu ya Mahakama ya
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mad:

[Kutokana na uchambuzi huo,
majaji walisema wanatumia '
mamlaka waliyopewa kupitia
kifungu 4(2) cha mamlaka ya
rufaa kurekebisha uharamu wa
kisheria ullofanywa na Mahaka-
ma zote mbili.

Hivyo, Mahakama ya Rufani
;r:eamuru kubatilishwa kwa amri

mgawanyo wa mali uliofanyw.
na Mahakama hizo naamriya °
nani anastahili kuishi na watoto
kwa vile zilikuwa amri batili,
ila matamko yao kuwa ndoa
ilikuwa batili yanasimama kama
livyokuwa,

“rha Sheria ya Ndoa, hiv
) a, hivyo hakuwa
_na haja ya kuwasilisha tena cheti
hicho kama kielelezo kortini.
Katika hukumu, majaji waliocna
wenendo wa kesi
~_Wilaya Nyamagana ilisikiliza
. na
tamka lawa hapakuwa na ndoa
a?nh ban;)a yahwawﬂ.i hao, msi-
o ambao ulichukuli i
Mahakama Kuu. ikt

Uhalali mgawanyo wa mali

AR Katl_k{a‘hukumu, Mahaklama ya

* Rufani ilisema baada ya Mahaka-
iTua ya Wilaya ya Nyamagana
1a mtoto mmoja na ikampa iJjtamka hapakuwa nandoa halali,
nyumba iliyopo Bunda, Kiw, jilipaswa iishie hapo na kuyatupa
po Kiseke na ng'ombe watano. maombi ya talaka na haikupaswa

\ahakema Kuu pia kaamiuilelekeza kugawa mali.
ness apate asilimia 40 ya m Majaji walisema Jaji Mlacha
mauzo ya kiwanja kilichopo ambaye ndive ilikuwa ngazi ya
Kikiwa namashine ya kusaga nkwanza ya rufaa, alifahamu uwa-
40 ya fedha zilizopo Benki zbo wa kifungu cha sheria kina-
CRDB. chosema hakuna amri ya mgawa-
nyo wa mali inayoweza kutolewa

Mabishano Mahakama ya Rufpasipokuwa
Makene hakuridhishwa nihalal na laaia S
ya Mahakama Kuu Kanda ya “Hata hivyo; licha ya kubaini

akakata rufaa Mahakama kuwa s i i
Tanzania akiwa na hoja mbﬂchosimggﬁi: l’l;lggiranlﬂffm kr];mﬁ
mahakama za chini kukosea kutokana na kuvunjika kwa mah?.i x
Shanac i :ﬁgl ¥ us‘ﬁjuﬁ“‘m?iaﬂﬂ ya masuria (kimada) kama
Alidai Mahakama ilikoS@iliyyo katika shauri hili, bado ili-
Lusikiliza ombila talakabilakisa amri L, bado 1l
hoja gani zinatakiwa kufanyiinaeleza hy&mﬂﬁwaﬂm wa mali,”
gﬂrfﬁj};ﬁ;ﬂ:aﬁﬂﬁgghzaa “Mahakama (Kuu) iliendelea
Kuu, hivyo hakukata 1'1.11'3.&1!.1r kutoa amri ya mgawanyo wa mali
Wakili Constantine Mutali haki ya kuishi na watoto ikiege-
emwakilisha Makene alijenginea busara kuhalalisha kwenda
Mahakama haikuwa sahii% 558 hiyo.
ombi la talaka kwa kuwah ‘Mamlaka ya Mahakama kutoa
O fanishwa na cheti ekl dTiiEpeTva Tupitia Ibara ya
Usuluhishi inayotambulika 1107A na 107B va Katiba,” wanaele-
‘Akadai cheti hicho haki- Z3 majaji katika hukumu.
Jutolewa kortini kama Akinukuu Ibara hiyo, inasema
Idelelezo, hivyo akaiom- “Katika kutekeleza mamlaka
ba Mahakama ya Rufani yautoaji haki, Mahakama zote
1tunug_mmnlaka yake zitakuwa huru na kuzingatia
kubatilisha mwenendo +1 masharti ya Katiba na she-
wa shauri hilo kwa kuwa ria za nchi,” hivyo wakasema
ulikuwa batili, Ingawa sheria inataka kuvunjwa kwa
hakugtulmu rgsn_mamo ndoa halali tu.
wowote wa shera. “Baada ya Mahakama kutam-
Mm?kolé] yial Jgim-s ka kuwa kulikuwa hakuna ;?i%a
em"ceji"eac'(ﬂfadnesér ya mume na mke, ilitakiwa
alipinga hoja hizo kuishia hapo na kuyatupa
wn lnralaza milbu maombi ya talaka.
Kwa vile haikufan-
ya hivyo, ngazi va
kwanza ya rufaa
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‘Maofisa ugani wasimamie
sheria kukabili sumukuvu’

Na Sifa Lubasi

AOFISA ugani na
watendaji wa kata
katika Halmashauri
ya Wilaya ya Bahi mkoani
Dodoma, wametakiwa kusi-
‘mamia sheria ndogo ya kukabili
sumukuvu ili wawe na uelewa
wa pamoja.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Bahi, Zaina Mlawa
alisema hayo akifungua mafunzo
chini ya Mradi wa Kudhibiti Su-
ukuvu (TANIPAC) unaotekelez-
wa na Wizara ya Kilimo.

Alisema ni muhimu kwa mao-

Alisema mwaka huu Wilaya
ya Bahi imezalisha chakula cha
kutosha.

“Mwaka huu tunajivunia,
tunaweza tusilalamike njaa kwa
sababu takwimu nilizonazo, kile
kipimo cha ukusanyaji wa mazao
ambacho tulitakiwa kuwa nacho
tumepita yaani tuna ziada,”
alisema.

Aliongeza, “tunamshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
msimu uliopita katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bahi

tuliweza kuletewa mbegu za bure

kwa ajili ya kusaidia wananchi
kulima, tuliletewa tani ya mtama
mweupe na mbegu za alizeti,
hivyo hatukuwa na sababu ya
kusema tulikuwa ria njaa.”

Kwa upande wake, Ofisa

- Kilimo Mkuu Wizara ya Kilimo,

Margaret Natai alisema kutokana
na madhara yanayotokana na
vimelea vya sumukuvu, serikali
jliamua kuanzisha mradi huo na
kuanza utekelezaji mara moja.

Alisema wameandaa sheria
ndogo kwa ajili ya kupambana na
sumukuvu.

Alisema chanzo ni wanan-
chi kutokuwa na uelewa juu ya
namna bora ya kutunza mazao
yao kuanzia shambani mpaka ya-
napofika sehemu ya kuyahifadhi.

Alisema serikali ikaona kuna
haja ya kutoa elimu kwa waku-
lima wajue njia bora za kutunza
mazao yao pamoja na kujua njia
bora za kilimo.

Alisema sumu hazionekani
kwa macho, hazina harufu, ladha
wala rangi.

“Lakini kuvu wanaozalisha
sumukuvu wanaweza kuwa na
rangi kama vile kijani, kijivu,
njano chafu au machungwa,”
alisema.

Ofisa mradi wa kudhibiti su-
mukuvu Halmashauri ya Wilaya
ya Bahi, Hamis Mfuko alisema
wao ni kati ya wilaya 18 zinaz-
otekeleza mradi wa kudhibiti
tatizo hilo.

Mkuu wa kitengo cha Sheria
Bahi, Martha Chamwela alitoa
wito kwa watendaji wa kata na
maofisa ugani kusimamia sheria
zaidi kuanzia hatua za awali kwa
wakulima.

TSRS AT, W e e BB - T S
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da nguvukazi ya Taifa inavyotekeleza majukumu yake ya

msingi

Dk. Feleshi akoshwa utendaji makini wa OSHA

NA MWANDISHI WETU
WANASHERIA ~ Mkuu  wa
Serikali, Dk. Eliezer Feleshi,
ameupongeza Wakala wa

Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) kwa
kusimamia ipasavyo utekelezaji wa Sheria ya
Usalama na Afya Mahali pa Kazi nchini.

Dk. Feleshi alitoa pongezi hizo jijini Dar
es Salaam hivi karibuni alipotembeléa banda
la OSHA katika Maonesho ya Biashara ya
Kimataifa ya Dar es Salaam (Sabasaba).

“Naupongeza Wakala wa Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (OSHA) kwa kusimamia
ipasavyo utekelezaji wa Sheria ya Usalama
na Afya Mahali pa Kazi nchini,"alisema.

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu wa
OSHA, Khadija Mwenda, alisema wakala

-——— - — — — —

huo wenye dhamana ya kulinda nguvukazi
ya Taifa inavyotekeleza majukumu yake ya
msingi.

“Katika kutimiza wajibu wetu wa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Na. 5 ya
Usalama na Afya Mahali pa Kazi ya rnwaKa
2003, tunaanza kwa kutambua maeneo
ya kazi kwa kuyasajili na kuweka utaratibu
mzuri wa wataalamu kufika katika maeneo
husika kwa kufanya ukaguzi wa mifumo ya
usalama na afya na kushauri uboreshaji
unaohitajika,"alisema.

Kuhusu mkakati unaotumika na OSHA
kuyaﬁkia maeneo yote ya kazi nchini, Dk.
Feleshi alisema mifumo ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) ndiyo
nyenzo inayotumika kuyafikia maeneo ya
kazi kiurahisi.

@ X) (f) (@) oagtanzania

“Tunatumia mfumo wetu wa kieletroniki
wa usimamizi wa taarifa za maeneo ya
kazi ambao unatuwezesha kuwasiliana
na wadau wetu kwa njia rahisi na haraka
ambapo kupitia mfumo huo wadau wetu
wapate huduma zetu mbali mbali ikiwemo
kusajili sehemu za kazi wakiwa mahali
Eopote, kuwasilisha taarifa za ajali, kujisajili

upata mafunzo na kuwasilisha taarifa za
ajali zinazotokea mahali pa kazi,” alisema.

Alitaja changamoto ambazo OSHA
inakabiliana nazo ni uelewa mdogo wa
masuala ya usalama na afya miongoni mwa
wananchi pamoja kasi kubwa ya ukuaji wa
teknolojia ya uzalishaji katika maeneo ya
kazi ambayo huzalisha vihatarishi vipya kila
mara.
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Mahakama Kuu yaridhia

" iy -

Kitale kuishtaki TL

Wakill, Steven Kitale (aliyesimama) akizungumza na mawakili wenzake wakati wa shauri la maombi ya
mapitio va kisheria dhidi ya Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS), katika Mahakama Kuu kanda ya
Mwanza. Picha na Mgongo Kaitira

Mgongo Kaitira, Mwananchi
mkaltira@mwananchi.co.tz

Mwanza, Mahakama Kuu
Kanda ya Mwanza imetoa ruhu-
sa kwa Wakili Steven Kitale
kuwasilisha maombi ya mapitio
va kisheria dhidi ya Chama cha
Wanasheria Tanganyika (TLS),
Juhusu uhalali wa wajumbe wa
%jacmh:t'{ va uchaguzi ya chama

Pia kufanya marejeo kuhu-
su TLS kupandisha ada za
wanachama wake kuhudhu-
ria Mkutano Mkuu wa mwaka

misha mchakato wa uchaguzi
mkuu wa chama hicho unaoju-
muisha shughuli za Kamati ya
Uchaguzi na Kamati ya Rufaa ya
Uchaguzi, badala yake imemta-
ka mleta maombi kuwasilisha
maombi ya mapitio ya kisheria
kwanza.

Shauri hile lililotawaliwa na
upinzani wa hoja kutoka pande
zote, lilisikilizwa juzi mbele ya
Jaii Athuman Matuma kuanzia
saa saba mchana na uamuzi
kutolewa saa 2,30 usiku.

Katika shauri hilo, mleta
maombi Kitale anawakilishwa

Upande wa wajibu maom-
bi, ambao ni TLS, Mlkurugen-
zi Mtendaji wa TLS, Baraza la
Uongozi la TLS, na Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali (AG) ume-
wakilishwa na Wakili Mkuu,
Lameck Merumba, mawakili
Subira Mwandambo, David Shi-
ratu na Hekima Mwapusi.

Mbele ya Jaji Matuma, waji-
bu maombi wakiwakilishwa na
wakili Mwapusi walileta pin-
gamizi wakiwa na hoja tano
kwenye shauri la msingi la
maombi ya mapitio ya kisheria.

Akisoma hoja hize, Mwa-

oagtanzania
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UAMUZI WA JAJI

Akisoma uamuzi, Jaji Matuma
alisema Mahakama inakubalia-
na kuwa Kamati ya Uchaguziwa
TLS na upandishaji wa ada za
wanachama kuhudhuria AGM
ya 2024, kutoka Sh118,000 hadi
Sh200,000, hazikupata baraka
za wajumbe wote wa Baraza
la Uongozl, hivyo uamuzi huo
unakiuka misingi ya kisheria,

“Muombaji anasema kunyim-
wa nyaraka hizo kunamfanya
aone mchakato wa uchaguzi
umegubikwa na mapungufu
ya kisheria na amethibitisha

kesi Inayohitajl ufafanuzi wa
kimahakama na kisheria. Pia,
uchaguzi ni mchakato wa kishe-
ria na wasimamizi wa uchaguzi
husika lazima wapatikane kwa
kuzingatiamiongozo ya kisher-
ia," alisema Jaji Matuma.

unaolalamikiwa, kukosa uwezo wa
kisheria, kiapo cha mleta maombi
ni batili, maombi ni ya kipuuzi,
ya kero ma matumizi mabaya ya
mchakato wa Mahakama.
“Maombi haya hayana msingi
wa kisheria, bali ni hila na ghiliba
zakisheria. Mleta maombi anazuia
mkutane mkuu wa mwaka (AGM)
kwa masilahi gani? Mkutano wa
mwaka gani? Ya tarehe gani?
Hajaeleza anazuia mchakato upi
wa uchaguzi. Kwa hiyo tunaiomba
Mahakama yako kutupilia mbali

Jaji Matuma alisema Mahakama
imejiridhisha pasi na shaka kwam-
ba hoja za mleta maombi zina ngu-
v na msingi kisheria wa kusima-
ma na kusildlizwa,

“Baada ya kusikiliza hoja za pan-
de zote, mawakili wa mleta maom-
bi waliwasilisha hoja wakirejelea
valiyozungumzwa kwenye kiapo
cha mleta maombi. Kwa mujibu wa
nyaraka hizo, katika mkutano wa
dharura wa 10 wa Baraza la Uon-
gozi la TLS, liliainisha ada, lakini
kwa namna ambayo haijawekwa
bayana.

“Ni wazl kwamba muomba-
ji, ambaye ana masilahi mapana
kwenye jambo hili kama mjumbe
wa Baraza la Uongozi, ana jukumu
la kusimamia wajibu na uwajibika-
ji. Aliomba nyaraka zinazoidhini-
sha uteuzi wa Kamati ya Uchaguzi
na Kamati ya Rufaa ya Uchaguzi,
lakini alinyimwa nyaraka hizo,”
alisema.

Akisoma uamuzi, Jaji Matuma
aliserna Mahakama inakubaliana
Juwa Kamati ya Uchaguzi wa TLS
na upandishaji wa ada za wana-
chama kuhudhuria AGM ya 2024,
lautoka Shil8,000 hadi Sh200,000,
hazikupata baraka za wajumbe
wote wa Baraza la Uongozi, hivyo
uamuzi huo unakiuka misingi ya
kisheria.

“Muombaji anasema lamyimwa
nyaraka hizo kunamfanya aone
mchakato wa uchaguzi umegubik-
wa na map ya kisheria na
amethibitisha kesi inayohitaji ufa-
fanuzi wa kim a na kishe-
ria. Pia, uchaguzi ni mchakato wa
kisheria na wasimamizi wa uch-
aguzi husika lazima wapatikane
kwa kuzingatia miongozo va kishe-
ria.” alisema Jaji Matuma.

Kitale aridhishwa

Akizungumza kwa niaba ya mle-
ta maombi (Kitale), Wakili Erick
Mutta alisema mteja wake ame-
ridhishwa na uamuzi uliotolewa
na Mahakama, akiahidi kufungna
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MSLC benefits 478 during trade fair

By DATIVA MINIA

ACTING Directar of Legal
Aid Service m the Minisiry
of Conshitution and Legel Al-
farrs, Ms Ester Msambazi has
said tht a total of 478 Tan-
auuns have benefited from
the Mama Samin Legal Aud
Campuign (MSLAC) during
the 48tk Dar es Salam later-
pational Trade Far (IITF) ex-
hibition swhich ended pver e
We LR. nil

The  serace provided -
clided leaal educition, advice,
preparztinn of legal dociments,
mamaze g fand disputes: She
said 333 of beneficiaries wers
‘men and 145 were wonmen

"We have: provided Jegal
advice, conncctmg them: with
Lawyers, helpmg them resulve
therr disputes . adminstrotive

wys, land disputes and legal
education," she noted
According to Ms Msamba-

appartunity for hier office to lmk
e pubic fo el aid providers
and the poolof lnwyers
Ms Msambazi
of 125 cases were registered
among 30 were for kand, eight
i dli i

legal issues or getting advice on
swhether they fave proper cause
o file & case at the court of law,
‘sl Ms Msambst

Shie sad that the cgal ad 15
pm\«'lrbd by the ministry im col-
on with varings stikes

2 :
crmningl, 16 claims, 16 em-
ploymeat, five childeare, one
geader-based violeace and 21
others.

“Man ofthem who visited
wur pavilion were secking as-
sistance in understinding some

holders mcluding eyht lnwyers
from Tamganyika Lay Sociely
(TLS), twio legal ussistants and
e student from Law school
She saud that the campajen
feam 15 well organised to assist
with drafting all the legal papers

free of chirge

Further she said smee it
was first lmnched last vear the
campiign hus reached seven -
gions and atiended over490,000
peaple.

Detnils from the campagn
nrgmsers indicate that ot least
214,888 men and 200,392 wom-
en had henofited. This also in=
cludes 6,824 men and more thin
340 women detauned or serang
i different penitentines.

Legal mid  encompasses

rights and legal protecnion forall
indeviduals regardless of gender
ar crrcumstance. MSLAC says
it goal 15 to assist individuals,
helping them understand related
laws and procedures. 15 not &
sl
mﬁlﬁu[’ provides legal aid
1o ment and women facma abuse
by thewr parmers, children de-
prived of basic nghts by parents.
puardions, ar their commaity
il disahled mdivachials expers
encing mistreatment, along with

counselling and raming on pro-
teetve laws.

Ms Msambaz sud MSLAC
affers legal md and basic nghs

widle legal education”

T e

organsations are

provide free legal aid senvices to.
Mr Yunus Lingani. a resi-

dmn!'m:ms«hmsud

Mbe:ssh'lll‘nlhwmgmnm
for another plot m the same area
under the suppant of the Leyal

Aud Camprien. i)

MWANANCHLCO.TZ
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Mwabukusi hatua moja,

mawakili 29

Hadija Jumanne, Mwanachi
hltmanne@mwananchicotz

Bar es Salaam. Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam imem-
ruhusu Wakili Boniface Mwabuku-
si_kufungua shauri la marejeo va
uamuzi  uliomwengua lkwenye
orodha va wagombea urais wa Cha-
ma cha Wanasheria Tanganyika
(TLS).

Hata hivyo, imekataa ombi la
kusimamisha mchakato wa ucha-
guzi huo, ambao sasa utaendelea
kama ulivyokuwa.

Umuzi huo ulitolewa jana na
Jaji Mfawidhi wa Mahakama hivo,
Salma Maghimbi baada va kupi-
tia maombi va Mwabukusi na hoja
zilizotolewa na wajibu maombi
ambao ni TLS.

Mwabulkusi alifungua shauri hilo
Julai 11, 2024 katika Mahakama Kuu
va 'I‘anzama Masjala Ndogo ya Dar
es Salaam, 1

Wakili huyo alikuwa miongoni
mwa wagombea sita waliopitish-
wa na Kamati ya Uchaguzi ya TLS
kugombeanafasi hiyo Juni 24, 2024

Wagombea wengine Wahopltish—
wa kuwania urais katika uchaguzi
uliopangwa . Jm;fanyrka Agwn 2,

kumtetea

Emmanuel Muga Revocams Kuull
Paul Kaunda na Sweetbert Nkuba.

_Hata hivyo, kwa sababu ya doa la
kimaadili, Kamati ya Rufaa ya Uch-
aguzi TLS ilimuengua Mwabukusi
kwenye kinyang’anyiro hiche, kiten-
do anachokipinga.

NMwabukusi aliiomba Mahakama

kutoa ruhusa ya kufanya marejeo,

akidai Kamati ya Rufaa va Uchagun
va TLS in nZila )
nafasiya kumiﬂll/w&

Anadai kulikuwa na ukiukwaii wa
haki za binadamu na haki va asili
kn;: kutoa hukumu bila kumshirik-

Pia, aliomba zuio la mu’:hakato wa
uchagum wa TLS ngazi ya urais.

Akitoa uamuzi, Jaji Maghimbi
ahsemaku.sunam;sha uchaguzi kwa
nafasi ya urais Mahakama imeona
hakuna sababu ya msingi va kuweza
Jufanya hivyo na kwamba, baada

ya kupewa ruhusa ana siku 14 za

kufungua shauri la marejeo.
“Mleta maombi alikuja kwa ajili
va kuleta maombi va kupata ruhusa
va knsa.nh marejeo na kuzuia uch-
aguzi katika nafasi ya urais, hivyo
Mahakama imekuruhusu kufan-

ya Judicial Review, kama jinsi
ulivyoomba,” amesema Jaji.

Mawakili 29 kumtetea

Mawakili 29 wa kujitegemea
walijitokeza mahakamani kumte-
tea Mwabukusi katika shauri hilo,
wakiongozwa na Mpare Mpoki,
akisaidiana na Jebra Kambole,
John Malya anayemwakilisha
Pater Kibatala, Dickson Mata-
ta, Edward Heche na Ferdinand
Makore.

oagtanzania

Upande wa wajibu maombi
ambao ni TLS wanawakilishwa
na Wakili Steven Mwakiborwa na
Hekima Mwasipu.

Awali, shauri hile lilipoitwa
mahakamani, Mpoki aliieleza
Mahakama lilipangwa kutajwa
na upande wa wajibn maombi
wamekubali kowa wamepokea
nyaraka. Alisema mawakili wa
kujitegemea wapatao 29 wakion-
gorwa na yeye watamtetea Mwa-

bukusi,

Wakili Boniface

Mwabukusi
(kushoto) akija-
diliana jambo na
Mwenyekiti wa
Mawakill Vijana
kutoka Chama
Wanasheria
Tanganyika
(TLS,) Edward
Heche katika
Mahakama Kuu
ya Tanzania.
Kanda ya Dar
es Salaam jana.
Picha na Hadija
Jumanne

Jaji Maghimbi baada. wya
kusikiliza hoja hizo, aliahirisha
kwa muda shauri hilo hadi alipo-
foa namuzi.

Jana, kesi flipanzwa kusikiliz-
wa saa tatu asubuhi, lakim lia-

hirishwa hadi saa 620 mehana:

Jaji Maghimbi alisikiliza hoja za

pande zote na kKisha luahirisha

kwa muda kwa ajili ya kwenda
kuandika uamuzi ambao aliutoa
saa 9:04 mchana.
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Menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali leo tarehe 19 Julai 2024, imekutana na
kufanya Kikao na Wakaguzi wa nje kutoka Ofisi va
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Kikao hicho kiliongozwa na Mwandishi Mkuu wa
Sheria Msaidizi Bw. Said Nzori, kimefanvika katika
Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi va Mwanasheria
Mkuu wa Serikali zilizoko Mtumba lijini Dodoma.

See translation
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Menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali
leo tarehe 19 Julai 2024, imekutana na kufanya Kikao na
Wakaguzi wa nje kutoka Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Kikao hicho kiliongozwa na Mwandishi Mkuu wa Sheria
Msaidizi Bw. Said Nzori, kimefanyika katika Ukumbi wa
Mikutano wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali
zilizoko Mtumba Jijini Dodoma.
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