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DIBAJI 

 

Ibara ya 97(5) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania inalipatia Bunge la Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania mamlaka ya kukasimu madaraka yake 

ya kutunga sheria kwa mtu au idara yoyote ya 

Serikali. Kupitia Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya), Sura ya 287, Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji), Sura ya 288 na Sheria ya Fedha 

ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290, Bunge limekasimu madaraka yake ya 

kutunga sheria ndogo kwa Waziri mwenye dhamana na Serikali za Mitaa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Utengenezaji wa sheria ndogo katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ni sehemu muhimu katika mchakato mzima 

wa utungaji wa sheria za Nchi kwa sababu, sheria ndogo zinazotengenezwa 

katika ngazi hiyo zinagusa uendeshaji wa shughuli za kila siku za wananchi 

wa eneo husika.  

 

Hivyo, utengenezaji wa sheria ndogo unapaswa kuzingatia misingi ya 

Kikatiba, Sheria Mama, sheria nyingine za Nchi na mahitaji ya jamii husika. 

Ili kuhakikisha masuala haya yote yanazingatiwa Sheria Mama 

zinazowezesha kutengenezwa kwa sheria ndogo zimeweka utaratibu 

unaopaswa kuzingatiwa katika kutengeneza sheria hizo. Hali kadhalika, 

Sheria ya Tafsiri ya Sheria, Sura ya 1 inaweka utaratibu unaoliwezesha 

Bunge kujiridhisha na uhalali wa sheria ndogo zinazotengenezwa. Aidha, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, kwa mujibu wa Sheria ya Utekelezaji 

wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268 

ikisomwa pamoja na Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 
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2009 imepewa jukumu la kuhakiki sheria ndogo zote ili kujiridhisha kuwa 

zinakidhi matakwa ya Katiba, Sheria Mama, sheria nyingine za Nchi na 

misingi ya uandishi wa sheria kwa ujumla. Mchakato wa kutengeneza sheria 

ndogo unahusisha wadau mbalimbali hivyo ni muhimu wadau wote wakawa 

na uelewa wa pamoja kuhusu misingi, matakwa na taratibu za uandaaji wa 

sheria ndogo. 

 

Kwa muktadha huo, na kwa kuzingatia kifungu cha 21(1) cha Sheria ya 

Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura 

ya 268 kinachompa Mwanasheria Mkuu wa Serikali mamlaka ya kutoa 

miongozo kuhusu masuala ya kisheria, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali imeona upo umuhimu wa kuwa na Mwongozo utakaozisaidia 

mamlaka za serikali za mitaa katika utengenezaji wa sheria ndogo za 

mamlaka za serikali za mitaa.  

 

Masuala yaliyoainishwa katika Mwongozo huu ni pamoja na misingi ya 

uandaaji wa sheria ndogo, utaratibu na hatua za uandaaji wa sheria ndogo 

ikiwemo ushirikishwaji wa wadau, uhakiki wa sheria ndogo. Aidha, 

Mwongozo huu unaelezea mamlaka ya Bunge katika usimamizi wa 

utungwaji wa sheria ndogo.  

 

Nimatumaini yangu kuwa endapo Wizara, mamlaka za serikali za mitaa na 

wadau wengine wote wanaohusika na uandaaji wa sheria ndogo 

watazingatia Mwongozo huu, changamoto na kasoro mbalimbali ambazo 

zimekuwa zikibainika katika sheria ndogo zitaisha. Hivyo, natoa wito kwa 

Wizara, mamlaka za serikali za mitaa na mamlaka nyingine kuhakikisha 

kwamba uandaaji wa sheria ndogo unazingatia Mwongozo huu. 
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TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA 

 

Katika Mwongozo huu maneno yafuatayo yatakuwa na maana iliyoelezwa 

isipokuwa pale ambapo maelezo yametolewa vinginevyo: 

“Bunge” maana yake ni Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

lililoanzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 62 ya Katiba; 

“halmashauri ya kijiji” maana yake ni halmashauri ya kijiji iliyoanzishwa 

chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 

katika eneo la kijiji husika; 

“Kamati ya Bunge” maana yake ni Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Sheria 

Ndogo iliyoundwa chini ya Kanuni za Kudumu za Bunge, Toleo la 

Mwaka 2020; 

“Katiba” maana yake ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

“mamlaka ya mji” maana yake ni halmashauri ya jiji, halmashauri ya 

manispaa na halmashauri ya mji; 

“mamlaka ya mji mdogo” maana yake ni mamlaka ya mji mdogo 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 13 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287; 

“mamlaka ya serikali za mitaa” maana yake ni mamlaka ya wilaya au 

mamlaka ya mji; 

“mamlaka ya wilaya” maana yake ni halmashauri ya wilaya, mamlaka ya 

mji mdogo au halmashauri ya kijiji; 

“Mkutano Mkuu wa Baraza la Madiwani” maana yake ni mkutano Mkuu 

wa Baraza la Madiwani unaofanywa na madiwani wa mamlaka ya 

serikali za mitaa husika; 
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”Mkutano wa Bunge” ni mfululizo wa vikao vya Bunge, kuanzia kikao cha 

kwanza hadi cha mwisho; 

“Mkutano Mkuu wa Kijiji” maana yake ni Mkutano Mkuu wa Kijiji 

unaofanywa katika kijiji husika; 

“pingamizi” maana yake ni wasilisho kutoka kwa mwananchi au mdau la 

kupinga pendekezo la kutengeneza sheria ndogo katika eneo husika; 

“Sheria Kuu” maana yake ni sheria yoyote iliyotungwa na Bunge; 

“Sheria mama” maana yake ni Sheria inayotoa mamlaka ya kutengenezwa 

kwa sheria ndogo, na zinajumuisha Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287, Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji), Sura ya 288 na Sheria ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 290; 

“sheria ndogo” maana yake ni sheria ndogo zinazoandaliwa na Waziri na 

mamlaka ya serikali za mitaa kwa ajili ya kutumika katika eneo husika 

la mamlaka ya serikali za mitaa; 

“Wakili wa Serikali” inajumuisha Wakili wa Serikali anayefanya kazi katika 

Wizara, mamlaka ya serikali za mitaa na na Mwandishi wa Sheria 

anayefanya kazi katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na mamlaka ya serikali 

za mtaa; 

“Wizara” maana yake ni Wizara yenye dhamana na mamlaka ya serikali za 

mtaa. 

 



 

9 
 

SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

1.0 Msingi wa Sheria Ndogo 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania limepewa jukumu la 

kutunga Sheria kwa mujibu wa Ibara ya 64 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. Aidha, pamoja na jukumu 

hilo, Bunge limepewa mamlaka ya kukasimu madaraka yake ya 

kutunga Sheria kwa mtu yeyote au idara ya Serikali kwa mujibu wa 

Ibara ya 97(5) ya Katiba. Bunge hukasimu madaraka yake ya kutunga 

sheria ndogo kwa mamlaka nyingine kwa sababu zifuatazo: 

(a) ufinyu wa muda wa Bunge kwa kuzingatia wingi wa sheria ndogo 

na ratiba ya mikutano ya Bunge; 

(b) uwepo wa masuala ya kiufundi ambayo kama yangewekwa katika 

Sheria Kuu, Bunge lingehitaji muda mrefu katika kujadili na 

kuhusisha wataalam ambao wengi wao wanapatikana kwenye 

Wizara na taasisi za Serikali; 

(c) mabadiliko ya mara kwa mara ya masuala ya kiuendeshaji katika 

Sheria Kuu yangesababisha Sheria Kuu kufanyiwa marekebisho 

mengi ya mara kwa mara ambayo mchakato wake huchukua muda 

mrefu na kuathiri utendaji wa Serikali; na 

(d) kutofautiana kwa mahitaji ya kila mamlaka, taasisi au vyombo 

mbalimbali kulingana na uhitaji na mazingira ya eneo husika. 

 

Hivyo, Bunge kupitia Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), 

Sura ya 287, Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 

288 na Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 limekasimu 
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mamlaka yake ya kutengeneza sheria ndogo kwa Waziri na mamlaka 

za serikali za mitaa. Aidha, Sheria hizo zimeainisha masharti kuhusu 

utaratibu unaopaswa kuzingatiwa wakati wa kutengeneza sheria 

ndogo. 

 

1.1 Chimbuko la Mwongozo 

Kwa mujibu wa Kanuni ya B.12 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 

Umma (Toleo la Mwaka 2009), Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, imepewa jukumu la kuandaa au kuhakiki nyaraka zote za 

kisheria isipokuwa nyaraka zinazohusu masuala ya uteuzi. Aidha, 

kifungu cha 8(a) cha Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268 kinampa Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali jukumu la kutoa ushauri kuhusu masuala ya uandishi 

wa sheria kwa Wizara, Idara zinazojitegemea za Serikali na mamlaka 

za serikali za mitaa.  

 

Katika kutekeleza jukumu hilo, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

imebaini kuwepo kwa changamoto mbalimbali katika mchakato wa 

utengenezaji wa sheria ndogo. Changamoto hizo ni pamoja na sheria 

ndogo- 

(a) kujumuisha masuala ambayo hayajawekewa msingi kwenye Sheria 

mama au sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge;  

(b) kuweka masharti yanayokinzana na Katiba au sheria za Nchi; 

(c) kutozingatia misingi ya utengenezaji wa sheria ndogo iliyoainishwa 

kwenye Sheria ya Tafsiri ya Sheria, Sura ya 1 na Sheria mama;  

(d) kutengenezwa bila ya kupata ridhaa ya mamlaka zilizowekwa 

kisheria; 
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(e) kuanza kutumika kabla ya kutangazwa au kabla ya tarehe 

iliyoainishwa; 

(f) kuandaliwa bila kupata maoni ya wadau na wananchi; 

(g) kutokidhi misingi ya uandishi wa sheria;  

(h) kujumuisha masuala ambayo hayatekelezeki; na 

(i) kutengenezwa kwa kutozingatia mazingira halisi ya wananchi.  

 

1.2 Madhumuni ya Mwongozo 

Kutokana na changamoto zilizoainishwa katika aya ya 1.1, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeandaa Mwongozo huu kwa 

madhumuni ya kuainisha taratibu zinazopaswa kuzingatiwa wakati wa 

kutengeneza Sheria Ndogo.  

 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa mujibu wa kifungu cha 21(1) cha 

Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Sura ya 268. Kifungu hicho kinampa mamlaka Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kutoa miongozo mbalimbali kwa madhumuni ya 

kuweka utaratibu unaofanana na wenye kuzingatia viwango katika 

masuala mbalimbali ya kisheria. 

 

1.3 Walengwa wa Mwongozo 

Walengwa wa Mwongozo huu ni Mawakili wa Serikali walioko katika 

mamlaka za serikali za mitaa, ofisi za Wakuu wa Mikoa, Wizara yenye 

dhamana ya serikali za mitaa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali katika kuandaa Sheria Ndogo. Aidha, Mwongozo huu 

utazingatiwa na Mawakili wa Serikali waliopo katika ofisi hizo ambao 

ndio wanaohusika moja kwa moja katika uandaaji wa Sheria Ndogo. 
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Mawakili hao wanasimamiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika 

utekelezaji wa majukumu yao ya kisheria yakijumuisha utoaji wa 

ushauri na maandalizi ya Sheria Ndogo. 

 

1.4 Njia zilizotumika kuandaa Mwongozo 

Katika kuandaa Mwongozo huu, njia zilizotumika ni majadiliano 

miongoni mwa wataalam kutoka taasisi na mamlaka mbalimbali za 

Serikali pamoja na kupitia nyaraka mbalimbali. Nyaraka hizo ni Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, Sheria ya 

Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

Sura ya 268, Sheria ya Tafsiri ya Sheria, Sura ya 1, Sheria ya Serikali 

za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287, Sheria ya Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288, Sheria ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 290, Kanuni za Kudumu za Bunge, Toleo la  Mwaka 

2020 na Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka 

2009. Aidha, uchambuzi umejumuisha pia upitiaji wa taarifa rasmi ya 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Sheria Ndogo. 

 

 

 

1.5 Maudhui ya Mwongozo 

Masuala yaliyoainishwa katika Mwongozo huu ni pamoja na misingi ya 

uandaaji wa sheria ndogo, utaratibu na hatua za uandaaji wa sheria 

ndogo ikiwemo ushirikishwaji wa wadau, uhakiki wa sheria ndogo. 

Aidha, Mwongozo huu unaelezea mamlaka ya Bunge katika usimamizi 

wa utungwaji wa sheria ndogo.  
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SURA YA PILI 

UTARATIBU WA UTENGENEZAJI WA SHERIA NDOGO 

 

2.0 Utaratibu wa Utengenezaji wa Sheria Ndogo za Waziri 

Zinazotumika Katika  Halmashauri Zaidi ya Moja (Uniform By-Laws) 

Kwa mujibu wa vifungu vya 152 na 154 vya Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 na vifungu vya 91 na 92 vya Sheria 

ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288, Waziri ana 

mamlaka ya kutengeneza sheria ndogo inayoweza kutumika katika 

halmashauri zote au baadhi ya halmashauri (uniform by-laws) pale 

ambapo ataona kuna umuhimu wa kufanya hivyo. Wakati wa 

utengenezaji wa sheria ndogo, Waziri atazingatia utaratibu ufuatao: 

(a) kutoa notisi ya angalau miezi miwili itakayotangazwa kwenye Gazeti 

la Serikali na magazeti ya kawaida yenye mzunguko mkubwa nchini 

au katika eneo husika akionesha nia yake ya kutengeneza sheria 

ndogo husika; 

(b) kuzitaka mamlaka za serikali za mitaa, wadau na wananchi kwa 

ujumla ambao wanaweza kuathirika na utengenezaji wa sheria 

ndogo husika kuwasilisha maoni au mapingamizi kwa maandishi; 

(c) endapo hatapokea pingamizi lolote kwa muda uliotajwa katika notisi 

hiyo au atapokea pingamizi na kuona kuwa pingamizi hilo halina 

msingi, kuendelea na hatua ya kutengeneza sheria ndogo na 

kuzichapisha katika Gazeti la Serikali; 

(d) kutoidhinisha matumizi ya sheria ndogo husika katika mamlaka za 

serikali za mitaa endapo Mamlaka hizo au wadau wameweka 

pingamizi na kuwa pingamizi husika limekubaliwa au bado 

linafanyiwa kazi. 
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Kwa muktadha huo, ni jukumu la Wakili wa Serikali katika Wizara au 

mamlaka ya serikali za mitaa husika kutoa ushauri wa kisheria kuhusu- 

(a) masuala ya kuzingatia katika mchakato wa maandalizi ya sheria 

ndogo; 

(b) athari ya kutengenezwa kwa sheria ndogo kwa wakazi wa eneo 

husika; 

(c) kuzingatia maoni kutoka kwa wananchi yanayopaswa kuzingatiwa 

wakati wa kutengeneza sheria ndogo. Ni muhimu kutambua kuwa 

sheria ndogo zinazotengenezwa ni kwa ajili ya manufaa ya 

wananchi kwa eneo husika, hivyo maoni yanayotolewa ni lazima 

yazingatiwe; 

(d) kufanyia kazi mapingamizi yaliyopokelewa; 

(e) kuzingatia muda katika hatua za maandalizi ya sheria ndogo;  

(f) mipaka ya mamlaka ya kisheria ya utengenezaji wa sheria ndogo;  

(g) kuzingatia uwezo wa kiuchumi, mahitaji ya msingi, mila na desturi 

za eneo husika; na 

(h) suala lingine lolote ambalo linahitaji kutolewa ushauri. 

 

Aidha, ni jukumu la Wakili wa Serikali kuhakikisha ushauri unatolewa 

kwa wakati ili kuhakikisha masharti yote yaliyowekwa kwa ajili ya 

maandalizi ya sheria ndogo yanazingatiwa na Waziri. 

 

Litakuwa ni jukumu la Wakili wa Serikali, baada ya masharti yote 

kuzingatiwa,  kuandaa rasimu ya sheria ndogo kwa ajili ya kupata kibali 

cha Waziri kabla haijawasilishwa katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali kwa uhakiki. 
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Baada ya maandalizi ya sheria ndogo kukamilika, Wakili wa Serikali 

wa Wizara, atahakikisha sheria ndogo iliyopitishwa na Waziri 

inawasilishwa katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili 

ya uhakiki na hatua za uchapishaji katika Gazeti la Serikali.  

 

Endapo kutajitokeza suala ambalo kwa asili yake litahitaji mwongozo 

wa kisheria Wakili wa Serikali atapaswa kuomba ushauri Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 

23 cha Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, Sura ya 268. 

 

2.1 Utengenezaji wa Sheria Ndogo kwenye Mamlaka za Miji 

Kwa mujibu wa kifungu cha 88 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji), Sura ya 288, Mamlaka za Miji zimekasimiwa 

mamlaka ya kutengeneza sheria ndogo. Sheria ndogo 

zitakazotengenezwa na Halmashauri za Miji, Manispaa na Majiji 

zitatumika katika eneo la halmashauri husika.  

 

Halmashauri inaweza kutengeneza sheria ndogo kwa ajili ya kutumika 

katika eneo lote la Halmashauri au sehemu ya eneo la Halmashauri 

kulingana na mahitaji ya Halmashauri husika. 

 

Utaratibu wa kutengeneza  sheria ndogo kwenye Halmashauri za Miji, 

Manispaa na Majiji umeainishwa chini ya kifungu cha 90 cha Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288. Wakati wa 

kutengeneza sheria ndogo, halmashauri itazingatia utaratibu ufuatao: 
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(a) kuandaa mapendekezo ya  kutengeneza sheria ndogo kwa lugha 

rahisi na kubainisha malengo ya sheria ndogo; 

(b) halmashauri itatakiwa, wiki mbili kabla ya kuwasilisha 

mapendekezo ya sheria ndogo katika Mkutano Mkuu wa Baraza la 

Madiwani, kutoa taarifa kwa umma kuhusu kusudio la kutengeneza 

sheria ndogo husika; 

(c) taarifa kwa umma itatolewa kupitia tangazo-  

(i) litakaloainisha madhumuni ya kutengeneza sheria ndogo husika; 

(ii) ambalo litatolewa kwa njia itakayowezesha wakazi wengi kupata 

taarifa;  

(iii) litakaloainisha namna ya uwasilishaji wa maoni au 

pingamizi; na 

(iv) litakalobainisha muda na mahala ambapo maoni au 

pingamizi litawasilishwa; 

(d) wananchi wa eneo husika watapewa nafasi ya kuwasilisha maoni 

au mapingamizi ndani ya muda utakaopangwa kuhusiana na 

kusudio la kutengenezwa kwa sheria ndogo; 

(e) endapo muda wa kuwasilisha maoni au mapingamizi uliotolewa 

kwenye tangazo umeisha na hakuna maoni au mapingamizi 

yaliyopokelewa, halmashauri husika itaendelea na mchakato wa 

utengenezaji wa sheria ndogo; 

(f) baada ya sheria ndogo kutengenezwa na halmashauri husika, 

sheria ndogo hiyo itawasilishwa kwa Waziri kwa ajili ya 

kuidhinishwa ikiwa imeambatishwa na- 

(i) nakala ya muhtasari wa kikao kilichokubali na kupitisha sheria 

ndogo hiyo; 
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(ii) hati ya Mkurugenzi ya kuthibitisha kuwa matakwa ya vifungu vya 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288 

yamezingatiwa; na 

(iii) nakala ya maoni au mapingamizi yaliyowasilishwa dhidi ya 

mapendekezo ya kutengenezwa kwa sheria ndogo husika na 

namna maoni au mapingamizi husika yalivyowasilishwa au 

kushughulikiwa. Endapo hapakuwa na pingamizi lililopokelewa 

au pingamizi lililowasilishwa liliondolewa na mwasilishaji, 

maelezo yanayothibitisha kwamba hakuna pingamizi 

lililopokelewa au pingamizi liliwasilishwa na kuondolewa na 

mwasilishaji; 

(g) endapo kutakuwa na pingamizi lililopokelewa na pingamizi hilo 

halikuondolewa na mwasilishaji, Waziri anaweza kuidhinisha, 

kurekebisha au kukataa kuidhinisha sheria ndogo iliyowasilishwa 

kwake; 

(h) baada ya kuidhinishwa kwa sheria ndogo na Waziri, ikiwa na 

marekebisho au bila marekebisho kwa mujibu wa kipengele cha (g), 

sheria ndogo husika itawasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kwa ajili ya hatua za uhakiki na uchapishaji; 

(i) sheria ndogo husika itawasilishwa katika Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali ikiwa katika nakala mango na nakala tete;  

(j) baada ya kuwasilishwa katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali sheria ndogo husika itashughulikiwa kwa kuzingatia 

utaratibu ulioainishwa katika Sehemu ya Nne ya Mwongozo huu; 

(k) baada ya uhakiki,  sheria ndogo husika itatangazwa katika Gazeti 

la Serikali na itaanza kutumika tarehe ya kutangazwa au tarehe 

nyingine itakayotajwa katika sheria ndogo husika. 
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Katika kila hatua ya uandaaji wa sheria ndogo, Wakili wa Serikali wa 

eneo husika atapaswa kushauri katika masuala muhimu ya kisheria 

kama yalivyoainishwa katika aya ya 4.3 ya Mwongozo huu. 

 

2.2 Utengenezaji wa Sheria Ndogo Kwenye Mamlaka za Wilaya 

2.2.1 Sheria Ndogo za Halmashauri za Wilaya 

Kwa mujibu wa kifungu cha 153 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287, kila Halmashauri ya Wilaya 

imekasimiwa mamlaka ya kutengeneza sheria ndogo na utaratibu wa 

kutengeneza sheria ndogo umeainishwa katika kifungu cha 155.  

 

Sheria ndogo zinazotengenezwa na Halmashauri za Wilaya zinaweza 

kutumika katika eneo lote la halmashauri au sehemu ya eneo la 

halmashauri kulingana na kusudio na mahitaji ya halmashauri husika. 

Wakati wa kutengeneza sheria ndogo Halmashauri ya Wilaya itapaswa 

kuzingatia utaratibu ufuatao: 

(a) kuwepo kwa pendekezo la Halmashauri ya Wilaya la kutengeneza 

sheria ndogo katika suala ambalo linaruhusiwa kisheria 

kutengenezewa sheria ndogo; 

(b) halmashauri itatakiwa, kabla ya kuwasilisha mapendekezo ya 

sheria ndogo katika Mkutano Mkuu wa Baraza la Madiwani, kutoa 

taarifa kwa umma kuhusu kusudio la kutengeneza sheria ndogo 

husika; 

(c) taarifa kwa umma itatolewa kupitia tangazo-  

(i) litakaloainisha madhumuni ya kutengeneza sheria ndogo husika; 
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(ii) ambalo litatolewa kwa njia itakayowezesha wakazi wengi kupata 

taarifa;  

(iii) litakaloainisha namna ya uwasilishaji wa maoni au 

mapingamizi; na 

(iv) litakalobainisha muda na mahala ambapo maoni au 

mapingamizi yatawasilishwa; 

(d) wananchi wa eneo husika watapewa nafasi ya kuwasilisha maoni 

au mapingamizi, kuhusiana na kusudio la kutengenezwa kwa sheria 

ndogo, ndani ya muda utakaopangwa; 

(e) endapo muda wa kuwasilisha maoni au pingamizi uliotolewa 

kwenye tangazo umeisha na hakuna maoni au mapingamizi 

yaliyopokelewa, halmashauri husika itaendelea na mchakato wa 

utengenezaji wa sheria ndogo; 

(f)  endapo kuna maoni au mapingamizi yaliyopokelewa, halmashauri 

husika itaendelea na mchakato wa utengenezaji wa sheria ndogo 

kwa kuzingatia maoni au mapingamizi; 

(g) baada ya sheria ndogo kutengenezwa na Halmashauri ya Wilaya, 

sheria ndogo husika itawasilishwa kwa Mkuu wa Mkoa ambao 

Halmashauri husika ipo kwa ajili ya kupata maoni. Baada ya 

kujiridhisha kuhusu maudhui ya sheria ndogo, Mkuu wa Mkoa 

ataiwasilisha sheria ndogo husika kwa Waziri pamoja na maoni 

yake kwa ajili ya kuidhinishwa; 

(h) Waziri anaweza kuidhinisha au kutoidhinisha sheria ndogo kwa 

masharti atakayoainisha, na pale atakapotoa idhini, anaweza 

kuainisha tarehe ya kuanza kutumika kwa sheria ndogo hiyo; 
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(i) kabla ya kuidhinisha sheria ndogo ambayo inaonekana inagusa 

maeneo yanayosimamiwa na sheria nyingine, Waziri atatakiwa 

kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya sheria husika. 

 

Endapo Waziri ataamua kupanga tarehe nyingine tofaouti na tarehe ya 

kutangazwa kwa sheria ndogo katika Gazeti la Serikali, Wakili wa 

Serikali atapaswa kumshauri Waziri kuhusu kuzingatia misingi ya 

masharti ya sheria kutoanza kutumika kabla ya tarehe ya kutangazwa 

kwa sheria (retrospectively). Katika kila hatua ya uandaaji wa sheria 

ndogo, Wakili wa Serikali atapaswa kushauri katika masuala muhimu 

ya kisheria kama yalivyoainishwa katika aya ya 4.3 ya Mwongozo huu.  

 

2.2.2 Utengenezaji wa Sheria Ndogo kwa Mamlaka za Miji Midogo 

Kwa mujibu wa kifungu cha 160 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287, mamlaka za miji midogo zimepewa 

mamlaka ya kutengeneza sheria ndogo zitakazotumika katika eneo la 

mamlaka ya mji mdogo husika. Utaratibu wa maandalizi ya 

kutengeneza sheria ndogo umeainishwa chini ya kifungu cha 161 cha 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 kama 

ifuatavyo: 

(a) mamlaka ya mji mdogo husika inatakiwa kuandaa mapendekezo ya 

kutengenezwa kwa sheria ndogo; 

(b) wiki mbili kabla ya mkutano wa mamlaka husika ya mji mdogo 

unaotegemewa kupitisha sheria ndogo hiyo, itatolewa taarifa kwa 

njia ya tangazo kwa namna itakayowafikia wakazi wengi wa eneo 

la mamlaka ya mji mdogo kwa ajili ya kuwajulisha kuhusu kusudio 

hilo. Tangazo hilo litaainisha kwa kina madhumuni ya kutungwa kwa 
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sheria ndogo husika. Wananchi wa eneo husika watapewa nafasi 

ya kuwasilisha maoni au mapingamizi ndani ya muda wa siku kumi 

na nne; 

(c) siku tatu kabla ya tarehe ya kikao cha mamlaka ya mji mdogo, 

endapo hakuna maoni au mapingamizi yaliyowasilishwa, mamlaka 

ya mji mdogo itaendelea na mchakato wa utengenezaji wa sheria 

ndogo husika; 

(d) baada ya sheria ndogo kutengenezwa na mamlaka ya mji mdogo 

husika, sheria hiyo itawasilishwa katika Halmashauri ya Wilaya ilipo 

mamlaka ya mji mdogo husika kwa ajili ya kuthibitishwa au kupata 

maoni, na mapema iwezekanavyo Halmashauri ya Wilaya 

itaidhinisha au kuitolea maoni na kisha kuiwasilisha kwa Mkuu wa 

Mkoa kwa ajili ya kuidhinishwa; 

(e) Mkuu wa Mkoa anaweza kuidhinisha au kutoidhinisha sheria ndogo 

kwa masharti atakayoainisha, na pale atakapotoa idhini, anaweza 

kuainisha tarehe ya kuanza kutumika kwa sheria ndogo husika; 

(f) endapo Mkuu wa Mkoa hatatoa idhini, atarudisha sheria ndogo kwa 

mamlaka ya mji mdogo akieleza sababu za uamuzi wa kutotoa 

idhini. 

 

Uthibitisho kuwa sheria ndogo imetengenezwa na mamlaka ya mji 

mdogo umeainishwa chini ya kifungu cha 165 cha Sheria ambacho 

kinaelekeza kuwa sheria ndogo hiyo ni lazima iwe na uthibitisho wa 

saini ya Mwenyekiti wa mamlaka ya mji mdogo husika au afisa 

mwingine aliyeidhinishwa. Uthibitisho huo utaainisha kuwa- 

(a) sheria ndogo hiyo imetengenezwa na kuchapishwa na mamlaka ya 

mji mdogo kwa namna ilivyotakiwa kwa mujibu wa Sheria; 
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(b) nakala iliyothibitishwa ni nakala halisi ya sheria ndogo husika; na 

(c) sheria ndogo hiyo imethibitishwa na Halmashauri ya Wilaya na 

kuwa itaanza kutumika kuanzia tarehe iliyopangwa. 

 

2.2.3 Utengenezaji wa Sheria Ndogo kwa Halmashauri za Vijiji 

Kwa mujibu wa kifungu cha 168 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287, Halmashauri ya Kijiji ina uwezo wa 

kutengeneza sheria ndogo itakayotumika ndani ya eneo la kijiji husika. 

Kifungu cha 169 cha Sheria hiyo kinaainisha utaratibu unaotakiwa 

kufuatwa na Halmashauri ya Kijiji pale inapokusudia kutengeneza 

sheria ndogo. Utaratibu huo ni kama ifuatavyo: 

(a) Halmashauri ya Kijiji itaitisha Mkutano Mkuu wa Kijiji na kuwasilisha 

pendekezo la kutengeneza sheria ndogo husika; 

(b) Mkutano Mkuu wa Kijiji utapitia pendekezo hilo, na kufanya uamuzi 

wa kulikubali pendekezo kama lilivyowasilishwa au kulikubali baada 

ya kulifanyia marekebisho au kulikataa; 

(c) Halmashauri ya Kijiji itapitia rasimu ya sheria ndogo na kuipitisha 

ikiwa na marekebisho au bila marekebisho kwa kuzingatia maoni 

yaliyotolewa na Mkutano Mkuu wa Kijiji; 

(d) Halmashauri ya Kijiji itawasilisha rasimu ya sheria ndogo pamoja na 

muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Kijiji uliopitia pendekezo hilo kwa 

ajili ya kuidhinishwa na Halmashauri ya Wilaya; 

(e)  endapo Halmashauri ya Wilaya itaidhinisha, sheria ndogo husika 

itapitishwa na itaanza kutumika kuanzia tarehe itakayopangwa na 

Halmashauri ya Kijiji husika. 

 



 

23 
 

Sheria ndogo itakayotengenezwa na Halmashauri ya Kijiji 

haitapingana na sheria ndogo yoyote iliyotengenezwa na Halmashauri 

ya Wilaya husika au chombo chochote cha Serikali kilicho juu ya 

Halmashauri ya Kijiji. 
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SURA YA TATU 

HATUA ZA UTENGENEZAJI WA SHERIA NDOGO 

 

3.0 Mapendekezo ya Sheria Ndogo 

Mapendekezo ya kutengeneza sheria ndogo zinazotumika katika zaidi 

ya halmashauri moja (uniform by laws) au sheria ndogo 

zinazotengenezwa na mamlaka za serikali za mitaa yanaweza kutoka 

katika vyanzo mbalimbali vikiwemo: 

(a) Timu ya Menejimenti ya Halmashauri; 

(b) Kamati ya Kudumu ya Halmashauri; 

(c) Kamati Teule ya Halmashauri; 

(d) Baraza la Madiwani; 

(e) maelekezo ya Serikali; 

(f) matakwa ya Sera au Sheria za Nchi; au 

(g) mtu au kikundi cha watu. 

 

3.1 Notisi kwa Wakazi wa Eneo Husika 

(a) Mamlaka ya Kutoa Notisi 

Waziri, Mkurugenzi wa Halmashauri (Halmashauri za Majiji, 

Manispaa, Miji na Wilaya), Afisa Mtendaji wa Mji Mdogo na Mtendaji 

wa Kijiji ndio watakuwa na mamlaka ya kutoa notisi ya kusudio la 

kutengeneza sheria ndogo katika eneo husika. Wakurugenzi wa 

Halmashauri, Maafisa Watendaji wa Miji Midogo na Watendaji wa 

Vijiji watatoa notisi ya kusudio la kutengeneza sheria ndogo baada 

ya kuelekezwa kufanya hivyo na Meya au Mwenyekiti wa mamlaka 

ya serikali za mitaa husika.  
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(b) Muda wa Notisi 

Notisi itakayotolewa itatoa muda mahsusi wa kuwasilisha maoni au 

mapingamizi kuhusu mapendekezo ya kutengeneza sheria ndogo 

ambapo- 

(i) kwa mamlaka za miji na wilaya isipokuwa mamlaka za miji 

midogo na vijiji, itakuwa ni muda usiopungua siku kumi na nne 

tangu tarehe ya kutolewa kwa notisi; na 

(ii) kwa mamlaka za miji midogo na vijiji, itakuwa ni muda 

usiopungua siku saba tangu tarehe ya kutolewa kwa notisi. 

 

(c) Maudhui ya Notisi 

Notisi itakayotolewa itaandikwa kwa lugha ya Kiswahili na italenga 

kuwaalika wananchi na wadau husika wa sheria ndogo 

inayopendekezwa kuwasilisha maoni au mapingamizi kwa 

maandishi kuhusu sheria ndogo husika. Aidha, notisi hiyo itaainisha 

masuala yafuatayo: 

(i) chimbuko la sheria ndogo inayopendekezwa; 

(ii) masuala muhimu yatakayoainishwa katika sheria ndogo 

inayopendekezwa; 

(iii) matokeo ya kutungwa kwa sheria ndogo 

inayopendekezwa; na 

(iv) muda na mahali pa kupeleka maoni au mapingamizi. 

 

(d) Sehemu ya Kubandika Notisi 

Notisi itabandikwa kwa namna na mahali pa wazi ambapo itakuwa 

rahisi kusomwa na wakazi au watu ambao wataathiriwa moja kwa 

moja na sheria ndogo inayopendekezwa. Notisi hiyo itabandikwa 
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katika ofisi za kata, vijiji, mitaa, vitongoji na halmashauri husika kwa 

kadri itakavyofaa. 

 

Wakili wa Serikali katika Halmashauri atahakikisha taratibu za utoaji 

wa notisi ya kusudio la kuandaa sheria ndogo zinazingatiwa ili 

wananchi waweze kutoa maoni yao ndani ya muda uliopangwa. 

 

 

 

 

3.2 Ukusanyaji wa Maoni na Mapingamizi Kutoka kwa Wananchi 

(a) Wanaoweza Kuwasilisha Maoni au Mapingamizi 

Maoni au mapingamizi kuhusu sheria ndogo inayopendekezwa 

yatawasilishwa na mtu binafsi, kikundi cha watu, taasisi au wadau 

mbalimbali kupitia jumuiya zao. 

 

(b) Mahali pa Kuwasilisha Maoni au Mapingamizi 

Maoni au mapingamizi kuhusu mapendekezo ya sheria ndogo 

zinazopendekezwa na Mamlaka za Miji na Wilaya isipokuwa 

Halmashauri za Vijiji yatawasilishwa katika Ofisi za Watendaji wa 

Vijiji, mitaa, mamlaka za miji midogo, kata na katika ofisi za 

halmashauri au mamlaka ya mji mdogo husika. Maoni au 

mapingamizi kuhusu mapendekezo ya sheria ndogo 

zinazopendekezwa na halmashauri ya kijiji yatawasilishwa katika 

Ofisi ya Mtendaji wa Kijiji husika. 

 

(c) Utaratibu wa Kuwasilisha Maoni au Mapingamizi 
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Maoni au mapingamizi yanayotolewa yatatakiwa kuwa katika 

maandishi na endapo mwasilishaji wa maoni au mapingamizi, 

kutokana na sababu ya kutojua kusoma au kuandika au ulemavu, 

atashindwa kuwasilisha maoni au mapingamizi kwa maandishi, 

Mtendaji wa Ofisi inayopokea maoni au mapingamizi atawajibika 

kupokea maoni au mapingamizi husika na kuyaweka katika 

maandishi. Mtu anayewasilisha pingamizi ataainisha sababu za 

pingamizi.  

 

(d) Uchambuzi wa Maoni na Mapingamizi 

Baada ya kupokea maoni na mapingamizi, watendaji wa ofisi 

zilizopokea maoni au mapingamizi watatakiwa, ndani ya siku saba 

tangu kukamilika kwa zoezi la kupokea maoni au mapingamizi, 

kuwasilisha maoni au mapingamizi yaliyowekwa katika idara au 

kitengo kinachohusika na sheria ndogo inayopendekezwa.  

 

Idara au kitengo kinachohusika na sheria ndogo inayopendekezwa, 

kwa kushirikiana na Wakili wa Serikali, watawajibika kufanya 

uchambuzi wa maoni na mapingamizi husika. Baada ya uchambuzi 

huo idara au kitengo hicho kitaandaa majibu ya maoni 

yaliyowasilishwa ambayo yataambatishwa wakati wa uwasilishaji 

wa rasimu ya sheria ndogo katika vikao vya maamuzi (Kikao cha 

Halmashauri ya Jiji, Manispaa, mji, Wilaya au Mamlaka ya Mji 

Mdogo au Halmashauri ya Kijiji kwa kadri itakavyokuwa), Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa au kwa Waziri. 
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Baada ya kumalizika kwa muda uliotolewa kwa ajili ya kuwasilisha 

maoni au kuweka mapingamizi au angalau siku tatu kabla ya kikao 

cha halmashauri cha kujadili mapendekezo ya sheria ndogo 

kutakuwa hakuna pingamizi au pingamizi lililowekwa halina msingi, 

mamlaka ya serikali za mitaa inaweza kuendelea na hatua za 

kutengeneza sheria ndogo inayopendekezwa. 

 

Katika hatua hii ya utoaji wa maoni na mapingamizi Wakili wa 

Serikali atawajibika pamoja na masuala mengine kutoa ushauri 

kuhusu maoni yanayopaswa kuzingatiwa katika sheria ndogo na 

kuhusu namna ya kushughulikia mapingamizi hayo.  

 

3.3 Uandaaji wa Rasimu ya Sheria Ndogo 

Kitengo cha Sheria katika halmashauri husika kwa kushirikiana na 

idara au kitengo kinachohusika na sheria ndogo, kwa kuzingatia 

maelekezo ya Mkurugenzi wa Halmashauri, kitakuwa na wajibu wa 

kuandaa rasimu ya sheria ndogo. Katika kuandaa rasimu hiyo, kitengo 

cha sheria kitahakikisha kuwa masharti ya sheria ndogo hayakinzani 

na Katiba, Sheria mama na sheria nyingine na kuzingatia miongozo ya 

uandishi wa sheria. Aidha, Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha 

kuwa rasimu ya sheria ndogo inayopendekezwa kutumika katika 

mamlaka za miji midogo au vijiji inaandaliwa na Kitengo cha Sheria 

cha Halmashauri husika.  

 

Mambo ya kuzingatiwa na Wakili wa Serikali katika maandalizi au 

kutengeneza sheria ndogo yanajumuisha- 
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(a) kujiridhisha na usahihi wa rejea ya kifungu cha Sheria mama 

kinachoruhusu kutengenezwa kwa sheria ndogo husika;  

(b) kujiridhisha endapo Mamlaka husika imetekeleza mamlaka yake 

kwa kuzingatia mipaka iliyowekwa katika Sheria; 

(c) kujiridhisha iwapo maudhui ya kila kifungu cha sheria ndogo husika 

yapo ndani ya muktadha wa Sheria mama; 

(d) kuhakikisha sheria ndogo haikinzani na Katiba, Sheria mama, 

sheria nyingine au sheria ndogo nyingine yoyote; 

(e) kujiridhisha iwapo masharti na taratibu zote za uandaaji wa sheria 

ndogo zimezingatiwa ipasavyo; 

(f) kubainisha athari za sheria ndogo kwa wakazi wa eneo husika la 

Halmashauri au eneo jingine na kushauri ipasavyo; 

(g) kushauri kuhusu masuala ya mpito pale ambapo sheria ndogo 

imekusudiwa kufutwa au kurekekebishwa; na 

(h) kushauri kuhusu uzingatiaji wa mfumo na masharti ya uandishi wa 

sheria kwa mujibu wa Sehemu ya Nne ya Mwongozo huu pamoja 

na Mwongozo wa Uandishi wa Sheria wa Mwaka 2022. 

 

3.4 Uwasilishwaji wa Rasimu ya Sheria Ndogo kwenye Vikao 

Mbalimbali vya  Halmashauri 

(a) Kikao cha Kamati 

Rasimu ya sheria ndogo ikishaandaliwa itawasilishwa katika Kamati 

husika ili ijadiliwe katika vipengele vyote vilivyoainishwa. Kamati 

baada ya kujadili itatoa maoni na mapendekezo iwapo kuna suala 

la kurekebisha na baada ya idara au kitengo husika kuzingatia 

maoni na mapendekezo ya Kamati, rasimu ya sheria ndogo 

itawasilishwa kwenye Baraza la Madiwani kwa ajili ya kuidhinishwa. 
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(b) Kikao cha Baraza la Madiwani 

Baada ya rasimu ya sheria ndogo kuwasilishwa na Mkurugenzi wa 

Halmashauri katika kikao cha Baraza la Madiwani, wajumbe wa 

kikao watajadili maudhui ya rasimu hiyo na kufanya uamuzi kwa 

mujibu wa Kanuni za Kudumu za Halmashauri husika. 

 

Endapo kikao cha Baraza la Madiwani kitaidhinisha rasimu ya 

sheria ndogo, rasimu hiyo itawekwa muhuri wa Halmashauri na 

kusainiwa na Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri na Mkurugenzi 

wa Halmashauri husika. 

 

(c) Uwasilishwaji wa Sheria Ndogo kwa Mkuu wa Mkoa 

Mara baada ya sheria ndogo kupitishwa katika ngazi ya 

Halmashauri, itawasilishwa kwa Mkuu wa Mkoa kwa ajili ya kupata 

maoni au idhini kwa ajili ya kuanza kutumika. 

 

Sekretarieti ya Mkoa itapitia rasimu ya sheria ndogo na kumshauri 

Mkuu wa Mkoa.  Baada ya kujiridhisha, Mkuu wa Mkoa- 

(i) kwa sheria ndogo zinazohitaji kutolewa maoni atafanya hivyo 

kwa mujibu wa taratibu na kuwasilisha kwa Waziri pamoja na 

mihutsari yote ya maoni ya wananchi na vikao vya Halmashauri; 

na 

(ii) kwa sheria ndogo zilizowasilishwa kwa ajili ya kuridhiwa au 

vinginevyo, ataridhia au kuelekeza vinginevyo kwa mujibu wa 

taratibu. 
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(d) Uwasilishwaji kwa Waziri  

Baada ya Mkuu wa Mkoa kuwasilisha maoni yake pamoja na rasimu 

ya sheria ndogo na viambatisho vyake kwa Waziri, Wakili wa 

Serikali katika Idara ya Huduma za Kisheria atafanya yafuatayo: 

(i) kujiridhisha iwapo maudhui ya sheria ndogo inayopendekezwa 

yamezingatia matakwa ya kisheria; 

(ii) kujiridhisha iwapo taratibu za kutengeneza sheria ndogo 

zimezingatiwa; 

(iii) kujiridhisha iwapo maoni yaliyowasilishwa na majibu ya 

Halmashauri kuhusu maoni hayo; 

(iv) kumshauri Waziri kuhusu kuikubali au kutoikubali rasimu 

ya sheria ndogo inayopendekezwa. 

 

Endapo itabainika kuwa kuna suala linalohitaji kufanyiwa 

marekebisho, Halmashauri iliyotengeneza sheria ndogo husika 

itajulishwa ili kurekebisha suala hilo kabla ya rasimu hiyo kupelekwa 

kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya kuhakikiwa na 

kutangazwa. 
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SURA YA NNE 

MISINGI YA UANDISHI WA SHERIA NDOGO 

 

4.1 Uandishi wa sheria ndogo za serikali za mitaa (by-laws) 

Sehemu hii ni muhimu kwa ajili ya kujenga uelewa wa misingi ya 

uandishi wa sheria ndogo za serikali za mitaa. Misingi ya uandishi wa 

sheria zinazotungwa na Bunge na sheria ndogo nyingine ambazo 

Waziri au mamlaka nyingine imekasimiwa madaraka ndiyo 

inayotumika katika uandaaji wa sheria ndogo ya serikali za mitaa. 

Hivyo, ili kuwa na uelewa mpana zaidi wa misingi ya uandishi wa 

sheria, Wakili wa Serikali anayetekeleza jukumu la kuandaa sheria 

ndogo za serikali za mitaa anawajibu pia wa kuusoma Mwongozo wa 

Uandishi wa Sheria wa Mwaka, 2022. 

 

Kwa kuzingatia maelezo katika Sura ya Pili na Tatu ya Mwongozo huu, 

maudhui na muktadha wa uandishi wa sheria ndogo ya serikali za 

mitaa unatokana na mamlaka yaliyokasimiwa kwayo kwa mujibu wa 

Sheria Mama. Sheria ndogo za serikali za mitaa zinatambulika hivyo 

kwa mujibu wa Sheria Mama na zinatofautishwa na sheria ndogo 

nyingine kwakuwa zinakusudiwa kutumika tu katika mipaka ya 

halmashauri husika. 

 

4.2 Misingi ya uandishi wa sheria ndogo 

Misingi ya uandishi wa sheria ndogo za serikali za mitaa ambayo 

Wakili wa Serikali anapaswa kuzingatia wakati wa kutengeneza sheria 

ndogo ni pamoja na- 
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(a) kujiridhisha na masharti pamoja na usahihi wa kifungu wezeshi 

(enabling provision) 

Mamlaka ya kutengeneza sheria ndogo yanatokana na kifungu cha 

Sheria mama husika. Mamlaka hayo yanabainishwa kwa kuweka 

kifungu wezeshi mwanzoni mwa sheria ndogo. Kifungu wezeshi 

kinatakiwa kurejewa kwa usahihi, hivyo ni muhimu kwa Wakili wa 

Serikali kujiridhisha na Toleo sahihi la Sheria Mama husika na pia 

kujiridhisha iwapo kifungu hicho kimerekebishwa au la. Mawanda 

ya sheria ndogo yanatokana na kifungu wezeshi, hivyo ni wajibu wa 

Wakili wa Serikali kukisoma na kuelewa mawanda ya kifungu hicho 

kabla ya kuandaa sheria ndogo. Vilevile, baada ya kukamilisha 

uandishi wa sheria ndogo, Wakili wa Serikali anapaswa kujiridhisha 

na mawanda ya sheria ndogo yote kama yako ndani ya mamlaka 

ya kifungu wezeshi.  

 

Kwakuwa sheria ndogo zinatengenezwa, uandishi sahihi wa 

kifungu wezeshi unatakiwa kutumia neno “zimetengenezwa” badala 

ya neno “zimetungwa”. Mifano ya uandishi wa kifungu wezeshi ni 

kama ifuatavyo: 

(i) kuhusiana na Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 

290-“(Zimetengenezwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16(1))” 

(ii) kuhusiana na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya), Sura 287-“(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 

153(1))” 

 

(b) Jina la sheria ndogo 
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Kwa kuzingatia kifungu cha 40 cha Sheria ya Tafsiri ya Sheria, Sura 

ya 1, sheria ndogo inatajwa au kutamkwa kwa jina fupi (short title) 

au kwa rejea ya nambari ya toleo la Gazeti la Serikali ambalo sheria 

ndogo husika imechapishwa. Jina fupi ndiyo utambulisho wa sheria 

ndogo hivyo, Wakili wa Serikali ana wajibu wa kuandika jina sahihi 

litakalo akisi muktadha wa sheria ndogo husika.  

 

Jina fupi linatakiwa kuandikwa kwa ufupi na kwa usahihi (precise 

and concise).  Jina fupi linatakiwa kuonesha- 

(i) kinachotengenezwa ni sheria ndogo;  

(ii) maudhui ambayo sheria ndogo inahusika;  

(iii) eneo la kijiografia ambalo sheria ndogo itatumika; na  

(iv) mwaka ambao sheria ndogo zinatengenezwa.  

 

Jina fupi la sheria ndogo huandikwa katika kichwa cha Habari, mara 

baada ya kifungu wezeshi, kwa herufi kubwa na katika kanuni ya 1 

inayohusu jina na kuanza kutumika kwa sheria ndogo. Wakili wa 

Serikali anatakiwa kuhakikisha jina fupi linaandikwa kwa usahihi na 

halitofautiani katika kichwa cha habari na kanuni ya 1.  

 

Jina fupi linapaswa kuaandikwa kwa ukamilifu na kwa mtiririko wa 

sentensi yenye kusomeka bila kutenganisha maelezo kwa kutumia 

mabano, na iwapo mabano yatatumika, misingi ya matumizi ya 

mabano kama ilivyoelezwa katika Mwongozo wa Uandishi wa Sheria 

wa Mwaka 2022 izingatiwe ikiwemo msingi kuwa sentensi iweze 

kusomeka hata ukiyaondoa maneno katika mabano. Mfano wa kasoro 

za matumizi ya mabano ni kama ifuatavyo- 
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• Sheria ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bunda 

za Mwaka 2019 

Mfano sahihi wa matumizi ya mabano katika jina fupi ni kama 

ifuatavyo- 

• Sheria Ndogo za Halmashauri ya Manispaa ya Moshi (Michango ya 

Ujenzi na Uendelezaji wa Shule za Sekondari) za Mwaka 2000; na 

• Sheria Ndogo (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa 

ya Kigamboni za Mwaka 2018. 

 

(c) Tafsiri ya misamiati katika sheria ndogo 

Misingi ya uandishi wa misamiati ni pamoja na- 

(i) kuweka tafsiri ambayo itasaidia kuondoa utata wa maana; 

(ii) kutoweka tafsiri tofauti na ile iliyotumika katika Sheria Mama; 

(iii) kutoweka sharti katika tafsiri; 

(iv) kuweka tafsiri mahususi (restrictive) au jumuishi (non-

restrictive) kutegemeana na muktadha wa msamiati husika;  

(v) kuepusha kuweka tafsiri ambayo ina maana ya kawaida 

katika kamusi ya lugha; 

(vi) kutochanganya matumizi ya misamiati au maneno mawili 

tofauti katika muktadha unaofanana (avoid inconsistency).  

Mfano: baada ya kutafsiri msamiati “afisa aliyeidhiniwa” 

msamiati huo utumike katika sheria ndogo na msamiati 

mwingine kama vile “afisa aliyeruhusiwa” usitumike badala 

yake; na 

(vii) kuepuka kutoa tafsiri ya misamiati ambayo haijatumika 

katika sheria ndogo. 
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Uandishi wa masharti ya utangulizi katika tafsiri ya misamiati 

mbalimbali unapaswa kuwa katika namna ambayo itaonesha 

kuwa misamiati hiyo itatumika kwa muktadha uliokusudiwa kwa 

kuwa yapo masharti ambayo kwa muktadha wake, misamiati 

haitatumika. Hivyo, mfano sahihi wa uandishi ni kama ifuatavyo- 

“Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo-“ 

 

Wakili wa Serikali anawajibu wa kuzingatia misingi na utaratibu 

wa uandishi kama ilivyoelezwa hapo juu, na inajumuisha- 

(i) kuipitia misamiati yote baada ya kukamilisha rasimu ya 

sheria ndogo kwa lengo la kuongeza misamiati inayohitajika 

na kuondoa misamiati yote ambayo haijatumika katika 

sheria ndogo husika; 

(ii) kutenganisha kila msamiati kwa alama za nukuu (“ ”); 

(iii) kutochanganya matumizi ya misamiati au maneno tofauti 

kwa muktadha mmoja (avoid inconsistency); 

(iv) kujongeza mistari ndani (indent) kwa kila msamiati; 

(v) kutenganisha kila msamiati kwa alama ya (;) na msamiati wa 

mwisho alama ya nukta (.). 

 

(d) Mpangilio wa sehemu na vifungu vya sheria ndogo 

Sheria ndogo itapaswa kuwekwa katika mpangilio wa mtiririko na 

mfuatano wa maudhui au matukio. Wakili wa Serikali anapaswa 

kufanya tathmini wakati wa uandishi wa sheria ndogo iwapo kwa 

ukubwa wa sheria ndogo husika atahitaji kugawa sheria ndogo hiyo 

katika sehemu au la. Iwapo sheria ndogo ni kubwa basi ni vyema 
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ikagawanywa katika Sehemu kwa ajili ya mpangilio mzuri na urahisi 

wa rejea. Iwapo sheria ndogo itagawanywa katika sehemu Wakili 

wa Serikali atahakikisha kuwa mpangilio wa sehemu umefanywa 

kwa kuzingatia uhusiano na muktadha wa vifungu kwa sehemu 

husika.   

 

(e) Jina la masharti katika sheria ndogo 

Masharti ya sheria ndogo yataitwa “kanuni"; na masharti 

yatakayoundwa ndani ya kanuni yataitwa “kanuni ndogo”; na 

masharti yatakayoundwa chini ya kanuni ndogo (au kanuni ikiwa 

hakuna kanuni ndogo) yataitwa “aya” na masharti yatakayoundwa 

chini ya aya yataitwa “aya ndogo”. 

 

(f) Uandishi wa masharti ya sheria ndogo (kanuni na aya) 

(i) Kwa ujumla kila kanuni inapaswa kubeba sharti moja.  

(ii) Aidha, kanuni inaweza kubeba sharti zaidi ya moja isipokuwa 

kwamba masharti hayo yanapaswa kuwa na maudhui 

yanayofanana na mpangilio wa kanuni utawekwa katika 

namna ambayo kanuni itakuwa rahisi kusomeka na 

kueleweka, ikiwemo kupangilia kanuni katika kanuni ndogo, 

kuorodhesha masharti katika aya yaani aya (a), (b), (c), nk.  

(iii) Masharti ya kanuni yataandikwa kwa mtindo wa sentensi na 

kufungwa na alama ya nukta. 

(iv) Kanuni itaandikwa katika sentensi fupi na zenye kueleweka.   

(v) Pale ambapo kanuni au kanuni ndogo inaorodhesha masharti 

katika aya, basi aya zitaanza na herufi ndogo na mwishoni 

mwa kila aya itawekwa alama ya nukta mkato (;) na mwishoni 
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mwa aya ya mwisho itawekwa alama ya nukta, isipokuwa 

kama aya zote zinategemea kukamilishwa na maneno ya 

kufunga (closing phrase) basi mwishoni mwa aya ya mwisho 

itawekwa alama ya koma (,) na mwishoni mwa maelezo ya 

kufunga itawekwa alama ya nukta.  

 

(g) Kujiridhisha na rejea za vifungu, kanuni na aya 

Wakili wa Serikali atapaswa kujiridhisha na usahihi wa rejea ya 

vifungu vya sheria na rejea za kanuni au aya za sheria ndogo 

zilizotumika ndani ya sheria ndogo; kanuni wezeshi zilizotengeneza 

majedwali katika sehemu ya majedwali; uwepo wa majedwali 

yanayotajwa ndani ya aya na majina ya majedwali ndani ya sheria 

ndogo na aya wezeshi za majedwali yaliyopo katika sheria ndogo. 

 

(h) Matumizi sahihi ya alama za uandishi (punctuations) 

Matumizi sahihi ya alama za uandishi katika uandishi wa sheria 

ndogo yanasaidia kuondoa utata wa maana iliyokusudiwa. Alama 

mbalimbali hutumika katika uandishi wa sheria kama ifuatavyo: 

(i) Alama ya koma (,) 

Alama hii ni muhimu katika uandishi wa sheria ndogo na 

hutumika katika kutenganisha vivumishi vya sentensi 

(modifier); kitenganishi cha maelezo yanayofunga kifungu 

(closing words); kuweka kituo katika sentensi ndefu, nk.  

 

Mfano: 1. Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi 

kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, 

tarehe na eneo analotaka kuchoma moto. 
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2. Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa kukiuka masharti ya 

aya ndogo ya (1), pamoja na adhabu nyingine atakayopewa, 

atalazimika kulipa fidia kutokana na uharibifu atakaosababisha 

kwenye barabara husika. 

 

(ii) Alama ya nukta (.) 

Alama ya nukta hutumika kuonesha ukamilifu wa kifungu. 

Hivyo, alama hii inatumika mwisho wa kila sharti la sheria, na 

kwa kuzingatia namna ya uandishi uliozoeleka nchini, kila 

kifungu hakipaswi kuwa na matumizi ya alama hii zaidi ya 

mara moja.   

 

 

 

(iii) Alama ya nukta mkato (;) 

Alama ya nukta mkato hutumika kwaajili ya kuainisha na 

kutenganisha aya na aya ndogo, nk. 

Mfano: 

Ni marufuku kwa mfugaji yeyote- 

(a) kuchunga, kulisha au kunywesha maji mifugo katika 

maeneo yote ambayo hayakutengwa kwaajili ya 

shughuli hiyo; 

(b)  kusafirisha mifugo kwa njia ya kuswaga barabarani; 

(c)  kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka katika eneo 

moja hadi jingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri. 

 

(iv) Alama ya nukta pacha (:) 
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Alama hii hutumika kutenganisha maelezo ya ufunguzi 

(opening phrase) na aya zinazoorodhesha jambo. 

Mfano: Itakuwa ni kosa kwa mtu yoyote kufanya shughuli 

zifuatazo katika maeneo yaliyoainishwa kama ardhi hatari 

bila kupata kibali cha Halmashauri: 

(a) kuweka, kujenga, kurekebisha, kuondoa au kubomoa aina 

yoyote ya jengo; 

(b) kuchimba au kulima kwa madhumuni yoyote yale; 

(c) kufugia au kuchungia mifugo ya aina yeyote ile. 

 

(v) Alama za nukuu (“ ”) 

Alama hizi zinatumika kunukuu msamiati unaotafsiriwa.  

Mfano: “Taka hatari” maana yake ni taka ngumu, miminika 

na hewa ambazo zina kiwango kikubwa cha kemikali 

ambazo husababisha sumu na kuathiri maisha ya 

binadamu pamoja na mazingira kwa ujumla wake. 

 

Vilevile, alama hizi zinatumika kunukuu neno au maneno 

yanayorekebishwa katika kanuni za marekebisho. 

 

Mfano: Kanuni ya 5 inarekebishwa kwa kufuta neno 

“Halmashauri” lililopo katika aya (a). 

 

(vi) Alama ya mabano () 

Alama hii hutumika kuonesha kanuni ndogo, aya au aya 

ndogo katika kanuni. Aidha alama hii haitatumika ndani ya 

sentensi ya kanuni husika kama ambavyo nyaraka 
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nyingine hutumia katika kutoa ufafanuzi zaidi ya jambo 

lililoelezwa. 

 

(vii) Alama ya kistari ungio 

Alama hii huwekwa mwishoni mwa maelezo ya ufunguzi 

ambayo yanakamilishwa na aya zenye kuorodhesha yaani 

aya (a), (b), (c), n.k. Tofauti na nukta pacha, alama hii 

hutumika pale ambapo maelezo ya ufunguzi hayawezi 

kusimama yenyewe pasipo kukamilishwa na aya 

zilizoorodheshwa mara baada ya alama hii. Hivyo alama 

hii hutumika kuunganisha sentensi ya maelezo ya ufunguzi 

na sentensi za aya zilizoorodheshwa ili kupata sentensi 

iliyokamilika na inayoeleweka.  

 

Mfano: Itakuwa ni jukumu la Halmashauri kuhakikisha 

kwamba- 

(a) inatenga eneo au maeneo kwa ajili ya kupanda miti au 

kutanza miti iliyokwisha pandwa kama hifadhi ya misitu 

na hakuna shughuli zozote zitakazo ruhusiwa kufanyika 

katika eneo hilo; 

(b) inatenga eneo maalumu kwa ajili ya kuotesha miche ya 

miti ambayo itapandwa katika maeneo mbalimbali ya 

Halmashauri kwa utaratibu utakaopangwa; 

(c) inasimamia utunzaji wa rasimali za misitu iliyomo katika 

mamlaka yake; na 

(d) inasimamia kampeni za kitaifa, kimkoa na kiwilaya za 

kupanda miti na kuhifadhi mazingira. 
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(viii) Alama zisizotumika 

Katika uandishi wa sheria ndogo zipo baadhi ya alama 

zisizotumika ambazo kwa kawaida zingeweza kutumika 

katika nyaraka nyingine. Alama hizo ni pamoja na alama 

ya mshangao (!), alama ya ulizo (?) na alama ya mkato (/). 

 

Wakili wa Serikali wakati wa uandishi wa sheria ndogo 

atapaswa kuzingatia matumizi sahihi ya alama hizi na 

kama ilivyoelezwa katika Sehemu hii na kwenye 

Mwongozo wa Uandishi wa Sheria wa Mwaka 2022.  

 

(i) Uandishi wa makosa na adhabu 

Wakili wa Serikali, pamoja na mambo mengine, anapaswa 

kuzingatia yafuatayo katika uandishi wa makosa na adhabu katika 

sheria ndogo: 

(i) sheria ndogo itamke kuwa ukiukwaji ni kosa kabla ya adhabu 

yake kuwekwa; 

(ii) adhabu zitapaswa kuwa na uhalisia wa kutekelezeka katika 

jamii husika na kuendana na kosa; 

(iii) uwepo wa uwiano wa adhabu kati ya kosa moja na jingine 

katika sheria ndogo husika; 

(iv) kuepuka kutoa adhabu mbili au zaidi kwa kosa moja; 

(v)  adhabu zisizidi kiwango cha adhabu ya jumla kilichoainishwa 

katika Sheria Mama;  
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(vi) makosa na adhabu yasiwe kinyume na misingi ya haki jinai, 

ikiwemo haki ya mtu kutokuwa na hatia kabla ya kuthibitika 

kutenda kosa. 

 

(j) Uandishi wa Majendwali 

Majedwali hutengenezwa mwishoni mwa masharti ya sheria ndogo. 

Wakili wa Serikali anapaswa kufanya rejea na kujiridhisha na 

usahihi wa kanuni wezeshi inayotengeneza jedwali husika ambayo 

inawekwa mwanzoni mwa Jedwali na inakuwa katika mtindo wa 

italiki. Endapo kuna jedwali moja litaitwa “Jedwali” na endapo kuna 

jedwali zaidi ya moja yataitwa “Jedwali la Kwanza”, “Jedwali la Pili”, 

n.k. Wakili wa Serikali atapaswa kujiridhisha na jina la jedwali 

kwamba rejea ya jedwali katika jedwali husika ifanane na rejea ya 

jedwali ndani ya masharti ya sheria ndogo. Vilevile jedwali 

linapaswa kuwa na kichwa cha habari kitakachoeleza jedwali 

linahusu nini na kichwa hicho kitapaswa kuendana na masharti 

katika kanuni wezeshi ndani ya sheria ndogo. Jedwali liandikwe kwa 

umakini na usahihi kwani kasoro nyingi zinazobainishwa katika 

uchambuzi wa sheria ndogo ni kasoro za uandishi wa majedwali.  

Mfano:    “________ 

JEDWALI 

________ 

    (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(d)) 

_________ 

VIWANGO VYA TOZO NA USHURU” 
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Wakili wa Serikali atapaswa kuzingatia na kujiridhisha na misingi ya 

uandishi wa sheria ndogo iliyoainishwa katika Sehemu hii pamoja na 

Mwongozo wa Uandishi wa Sheria wa Mwaka 2022. Misingi hii 

itazingatiwa wakati wa uandaaji wa sheria ndogo unaofanywa na 

Wakili wa Serikali wa mamlaka ya serikali za mitaa na wakati wa 

uhakiki wa sheria ndogo husika unaofanywa na Wakili wa Serikali wa 

Wizara na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

 

Kutozingatiwa kwa misingi ya uandishi wa sheria ndogo husababisha 

kujitokeza kwa dosari au kasoro katika sheria ndogo matokeo yake 

kutamkwa kuwa batili kwa mujibu wa kifungu cha 36(1) cha Sheria ya 

Tafsiri ya Sheria, Sura ya 1.  

 

Baadhi ya Kasoro na dosari ambazo zimekuwa zikiibuliwa na Kamati 

ya Bunge wakati wa uchambuzi wa sheria ndogo hizo ni pamoja na 

sheria ndogo kuweka kifungu wezeshi kisichosahihi, rejea zisizo 

sahihi, masharti ya sheria ndogo kukiuka masharti ya Katiba, Sheria 

Mama na sheria nyingine za Nchi na masharti ya sheria ndogo kukosa 

uhalisia wa kutekelezeka, ambapo kwa ujumla zinaweza kuathiri 

utekelezaji wa sheria ndogo husika. 

 

4.3 Majukumu na Wajibu wa Wakili wa Serikali 

Wakili wa Serikali pamoja na mambo mengine, atawajibika kutoa 

ushauri katika hatua mbalimbali za maandalizi na utengenezaji wa 

sheria ndogo kama ifuatavyo: 
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(a) kuhakikisha maudhui ya sheria ndogo kama yalivyopendekezwa na 

mamlaka ya serikali za mitaa yamezingatia matakwa ya sheria 

mama; 

(b) kushauri kuhusu uzingatiaji wa masharti ya Katiba, Sheria mama na 

sheria nyingine ili kuepuka mgongano wa sheria ndogo na masharti 

ya Katiba, Sheria mama na sheria nyingine;  

(c) kushauri kuhusu masharti ya utoaji wa Tangazo la kusudio la 

maandalizi ya sheria ndogo kwa wakazi wa eneo husika; 

(d) kushauri utaratibu wa utoaji na ushughulikiaji wa maoni na 

mapingamizi kutoka kwa wakazi wa eneo husika; 

(e) wakati wa kuandika sheria ndogo, kuhakikisha masharti ya uandishi 

wa sheria yanazingatiwa yalivyoainishwa katika Sehemu hii pamoja 

na Mwongozo wa Uandishi wa Sheria wa Mwaka 2022; 

(f) kushauri kuhusu maeneo yatakayoathiriwa na sheria ndogo na 

hatua za kuchukua; 

(g) kutoa ushauri kuhusu sheria ndogo zinazohitaji kutengenezwa, 

kurekebishwa au kufutwa;  

(h) kutoa ushauri kuhusu masuala ya mpito kutokana na utengenezaji 

wa sheria ndogo mpya;  

(i) kushauri kuhusu muda wa kutumika kwa sheria ndogo ikiwemo 

masharti ya sheria ndogo kutotumika kabla ya tarehe ya 

kutangazwa kwake (retrospective);  

(j) kushauri kuhusu uhalisia na kutekelezeka kwa sheria ndogo; na 

(k) kushauri na kuhakikisha sheria ndogo iliyotengenezwa 

inawasilishwa kwa mamlaka husika kwa wakati, pamoja na 

kuwekwa sahihi na kila mamlaka husika. 
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Kwa kuzingatia utaratibu wa kutengeneza sheria ndogo katika 

mamlaka za serikali za mitaa, Wakili wa Serikali wa eneo husika ana 

jukumu la kuangalia rasimu za sheria ndogo zote zinazotengenezwa 

katika eneo lake na kutoa ushauri wa kisheria ipasavyo, na iwapo kuna 

mazingira yanayohitaji maoni na ushauri wa Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali atapaswa kuomba maoni na ushauri unaohitajika ipasavyo. 
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SURA YA TANO 

UWASILISHWAJI WA RASIMU YA SHERIA NDOGO KWA 

MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 

 

5.1 Uhakiki wa Sheria Ndogo 

Kanuni ya B.12 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, Toleo 

la Mwaka 2009 inaeleza pamoja na masuala mengine, kuwa sheria 

ndogo zitatengenezwa na Wizara husika na kuwasilishwa kwa 

Mwandishi Mkuu wa Sheria kwa ajili ya uhakiki. Aidha, kanuni hiyo 

inatoa wajibu kwa Wizara kuhakiki rasimu zinazotoka kwa Mwandishi 

Mkuu wa Sheria ili kujiridhisha kama masuala ya msingi 

yamezingatiwa. 

 

Hivyo, kabla ya Waziri kusaini rasimu ya sheria ndogo, rasimu husika 

itatakiwa kuwasilishwa kwa Mwandishi Mkuu wa Sheria kwa ajili ya 

uhakiki. Baada ya uhakiki, rasimu husika itawasilishwa wizarani ikiwa 

na maoni na ushauri wa Mwandishi Mkuu wa Sheria. 

 

Katika uhakiki wa sheria ndogo, Mwandishi Mkuu wa Sheria 

anazingatia iwapo- 

(a) sheria ndogo imetengenezwa kwa mujibu wa mamlaka iliyotolewa 

na Sheria  mama; 

(b) masharti wezeshi ya kutengenezwa kwa sheria ndogo 

yamezingatiwa; 

(c) maudhui ya sheria ndogo yameruhusiwa kwa mujibu wa mamlaka 

iliyotolewa; 
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(d) sheria ndogo iliyotengenezwa haikinzani na Sheria mama, Katiba 

au sheria nyingine yoyote; 

(e) misingi ya uandishi wa sheria imezingatiwa; na  

(f) sheria ndogo inayofanyiwa marekebisho au kufutwa imezingatia 

masuala ya mpito. 

 

Wizara, kupitia idara ya huduma za kisheria itatakiwa kuchambua 

maoni na ushauri wa Mwandishi Mkuu wa Sheria na kuufanyia kazi. 

Endapo, kwa kuzingatia maoni yaliyotolewa na Mwandishi Mkuu wa 

Sheria, sheria ndogo itahitaji marekebisho ya msingi, sheria ndogo 

husika itarejeshwa kwenye mamlaka ya Serikali za Mtaa husika. 

 

Endapo sheria ndogo husika haihitaji marekebisho na Waziri 

amejiridhisha na masuala yote ya msingi ataisaini sheria ndogo 

inayopendekezwa. Itakuwa ni jukumu la Wakili wa Serikali kujiridhisha 

na masuala ya msingi katika uandishi wa sheria ndogo na kumshauri 

Waziri ipasavyo. 

 

Sheria ndogo iliyosainiwa na Waziri itawasilishwa kwa Mwandishi 

Mkuu wa Sheria kwa hatua ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

Mwandishi Mkuu wa Sheria ndiye mwenye mamlaka ya kutoa idhini ya 

kuchapisha na kutangaza sheria ndogo katika Gazeti la Serikali. 

 

5.2 Kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo 

Sheria ndogo itaanza kutumika katika tarehe ambayo sheria ndogo 

husika itatangazwa katika Gazeti la Serikali, au katika tarehe nyingine 

yoyote itakayokuwa imetajwa katika sheria ndogo husika. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA BUNGE KWENYE SHERIA NDOGO 

 

Kama ilivyoelezwa katika Sura zilizotangulia, mamlaka ya utungaji wa sheria 

zote nchini ni ya Bunge. Pamoja na kuwa na mamlaka hayo, Bunge 

limekasimisha mamlaka ya utengenezaji wa sheria ndogo kwa Waziri na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Ili kuhakikisha mamlaka yaliyokasimiwa na Bunge yanatumika kama 

ilivyokusudiwa, taratibu zifuatazo zimewekwa kupitia Kanuni za Kudumu za 

Bunge, Toleo la Mwaka 2020 kwa lengo la kuliwezesha Bunge kusimamia 

sheria ndogo zilizotengenezwa: 

(a) sheria ndogo zote zilizotengenezwa na kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali zitapaswa kuwasilishwa ndani ya siku sita za vikao vya Mkutano 

wa Bunge unaofuata baada ya sheria ndogo husika kuchapishwa katika 

Gazeti la Serikali; 

(b) Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Sheria Ndogo itachambua sheria ndogo 

zote zilizowasilishwa ili kujiridhisha iwapo zimekidhi matakwa na masharti 

ya Katiba, sheria inayotekelezwa na sheria ndogo husika pamoja na 

sheria nyingine za nchi; 

(c) endapo kuna upungufu wowote unaohitaji marekebisho katika sheria 

ndogo, Bunge litaielekeza Serikali kufanya marekebisho stahiki katika 

sheria ndogo hizo; 

(d) baada ya sheria ndogo husika kufanyiwa marekebisho kulingana na 

maelekezo au ushauri wa Bunge taarifa ya utekelezaji wa marekebisho 

itawasilishwa Bungeni. 
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Wakili wa Serikali atatakiwa kuhudhuria vikao vya Kamati ya Bunge ili 

kupokea maelekezo na kuyafanyia kazi. Aidha, majukumu ya Wakili wa 

Serikali katika vikao vya Kamati yanajumuisha- 

(a) kutoa ufafanuzi utakaohitajika;  

(b) kushauri kuhusu utaratibu; 

(c) kuandaa taarifa ya utekelezaji wa maoni ya Kamati ya Bunge; na 

(d) kuwasiliana na Halmashauri husika inayohusika na Sheria Ndogo 

iliyofanyiwa kazi na Kamati ya Bunge, kuhusu maelekezo ya Kamati ya 

Bunge. 

 

Zingatio: Kabla ya Wakili wa Serikali kuwasilisha majibu ya hoja kwenye 

Kamati, Wakili wa Serikali atatakiwa kuwasilisha rasimu ya majibu hayo kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya kujiridhisha na hoja na majibu 

yaliyotolewa.  
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SURA YA SABA 

HITIMISHO 

 

Mwongozo huu umeandaliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa lengo 

la kutoa maelekezo kuhusu masuala ya kuzingatiwa na Mawakili wa Serikali 

waliopo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa wakati wa kutengeneza sheria 

ndogo ili kuhakikisha kuwa sheria ndogo zinazotengenezwa zinazingatia 

misingi ya Katiba na sheria za nchi. 

 

Mwongozo huu pia umebainisha nafasi ya Bunge katika kuhakikisha 

kwamba sheria ndogo zinazotengenezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinakidhi vigezo vilivyowekwa kwa mujibu wa sheria. Usimamizi huu 

utaliwezesha Bunge kujiridhisha endapo madaraka ya kutunga sheria 

liliyokasimu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa yanatekelezwa ipasavyo. 

 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaamini kwamba Mwongozo huu-  

(a) utakuwa nyenzo mojawapo ya kuongeza uwazi, ufanisi na uwajibikaji 

katika mchakato wa utengenezaji wa sheria ndogo za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ili kuboresha uandishi na maudhui ya sheria ndogo 

husika; 

(b) utakidhi kutatua changamoto na kasoro mbalimbali ambazo zimekuwa 

zikibainishwa na Bunge katika nyakati tofauti; 

(c) utawezesha kuwa na uwelewa wa pamoja, uwiano na ufanani katika 

utengenezaji wa sheria ndogo. 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali anaweza kufanya mapitio ya Mwongozo huu 

pale atakapoona kuwa inahitajika kufanya hivyo. 
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