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1.0  UTANGULIZI

1.1 Uanzishaji wa Mkoa na Wilaya

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa madaraka aliyopewa na Ibara
ya 2(2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977
amegawa Nchi katika maeneo ya Mikoa,Wilaya na maeneo mengine kwa kadri
alivyoona inafaa. Kwa kutumia madaraka haya Rais ameanzisha Mikoa, Wilaya
na Maeneo mengine ya Utawala ili kurahisisha utawala wa nchi.

Kifungu cha 4 cha Sheria ya Tawala za Mikoa (The Regional Administration Act
Cap 97) inaanzisha Ofisi za Mkuu wa Mkoa Tanzania Bara. Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa inaongozwa na Mkuu wa Mkoa ambaye anateuliwa na Rais kwa mujibu wa
Ibara ya 36(2) ya Katiba na atatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa masharti
ya Katiba na Sheria zilizotungwa na Bunge.

1.2 Uanzishaji wa Serikali za Mitaa

Ibara ya 145 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaanzisha vyombo
vya Serikali za Mitaa katika kila Mkoa, Wilaya, Mji na Kijiji katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania. Vyombo hivyo vya Serikali za Mitaa ambavyo
vimetamkwa katika Katiba huitwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa mujibu wa
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287 (awali Sheria Namba
7/1982) zimebainisha Mamlaka za Serikali za Mitaa hapa Tanzaia kama
Halmashauri ya Jiji, Halmashauri ya Manispaa, Halmashauri ya Mji. Halmashauri
ya Mji Mdogo, Halmashauri ya Wilaya na Halmashauri ya Kijiji;

2.0 MAJUKUMU YA OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA

MITAA

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, pamoja na mambo mengine,
inatekeleza majukumu ya:

2.1 Kuratibu utekelezaji wa Dhana ya Upelekaji wa Madaraka kwa Wananchi
(D by D);

2.2 Kuratibu na kusimamia Tawala za Mikoa ili ziweze kuziwezesha Mamlaka
za Serikali za Mitaa katika kutekeleza wajibu wake ambapo moja ya majukumu
mamlaka hizo ni kusimamia ulinzi na usalama, kuleta maendeleo na ustawi wa
jamii,; na

2.3 Kusimamia utendaji kazi wa Taasisi zilizo chini yake ambazo ni Chuo Cha
Serikali za Mitaa (Homboro), Shirika la Elimu Kibaha, Tume ya Utumishi wa
Walimu, Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa, TARURA n.k.
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3.0  MABORESHO YA SEKTA YA SHERIA

Kama tunavyotambua, mnamo tarehe 12 Februari, 2018, Mhe. Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Kwa Mamlaka aliyonayo chini ya Ibara ya 36 (1) ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977, alitoa “Amri ya Maboresho ya
Muundo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu” kupitia Tangazo la Serikali Na. 48 la
mwaka 2018 kwa lengo la kuboresha huduma za kisheria katika sekta ya Umma.

Amri hiyo ya Maboresho ilitambua kuwepo kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali yenye wajibu wa kutoa ushauri wa kisheria kwa Serikali Kuu, Mamlaka za
Serikali za Mitaa, Idara za Serikali, na Mashirika ya Umma; kuandaa Miswaada ya
Sheria; kuandaa nyaraka mbalimbali za Kisheria na rasimu za Maazimio ya
Bunge, n.k., sambamba na kuanzisha Ofisi ya Taifa ya Mashtaka inayoendesha
mashtaka yote ya jinai mahakamani; na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
inayosimamia na kuendesha mashauri yote ya madai na usuluhishi yanayoihusu
Serikali.

Baada ya maboresho hayo ya sheria kumekuwa na mafanikio pamoja na
changamoto katika utendaji.

4.0 MAFANIKIO YALIYOPATIKANA

Maboresho hayo yalikuwa na mafanikio yafuatayo:-

4.1 Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuwa na Msimamizi wa Wanasheria
wote wa Serikali;

4.2 Ufanisi wa utekelezaji wa majukumu ikiwemo namna bora ya
uendeshaji na usimamizi wa mashauri kwa ushirikiano na Ofisi ya

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Wakili Mkuu wa Serikali;

4.3 Kuleta umoja wa wanasheria wa Serikali ambao umesababisha
mpaka leo hii tumekutana hapa.

4.5 Uteuzi wa nafasi mbalimbali katika utumishi wa umma mfano Ujaji

5.0 CHANGAMOTO
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Wakati wa utekelezaji wa Maboresho hayo, changamoto kadhaa
zilijitokeza. Changamoto hizo ni pamoja na:
5.1 Baadhi ya Halmashauri zina upungufu wa Wanasheria;
5.2 Baadhi ya Halmashuri kutovipatia uzito Vitengo vya Sheria kibajeti
na mara kadhaa Wanasheria wamekuwa wakienda mahakamani kwa
kutumia fedha zao;
5.3 Kutoshirikishwa mapema na katika hatua za awali katika maamuzi
mbalimbali kabla jambo halijaharibika kwani “Preventioni is better than
cure;
5.4 Muundo wa Sekretarieti ya Mkoa haizipi hadhi ya kitengo cha Sheria
Wanasheria waliopo kwenye Mkoa kama ilivyo kwenye Halmashauri na
Taasisi nyingine.

6.0 HITIMISHO

Kwa sasa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ina Wanasheria
zaidi ya 400 wenye sifa na vipaji mbalimbali hivo endapo hili ni kundi kubwa
endapo Mwanasheria Mkuu wa Serikali atawatambua, kuwaibua na kuwatumia
katika sehemu mbalimbali wanaweza kuiletea nchi yetu maendeleo na hivyo
kuendana na Kauli Mbiu yetu kuwa “Utekelezaji wa Majukumu ya Serikali
Unaozingatia Sheria ni nyenzo Muhimu Kwa Maendeleo ya Taifa.

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA
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