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Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mheshimiwa Hamza Johari, 

Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Bw. Samweli Maneno, 

Wakurugenzi wa Divisheni,  

Wakuu wa Vitengo 

Wakurugenzi Wasaidizi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

Watumishi Wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Nawasalimu wote kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Ikiwa ni mara yangu ya kwanza kukutana nanyi Watumishi wa Ofisi hii nyeti 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, napenda kuanza kwa kumshukuru 

Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha wote kuamka salama na kukutana leo 

hii katika kikao hiki cha Watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. Sifa na Utukufu vimrudie yeye. 

 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni moja ya Ofisi nyeti sana katika 

Taifa letu. Ni moja ya Ofisi chache zilizoanzishwa na Katiba ya Jamhuri ya 



Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na kukasimiwa jukumu zito la 

kuwa mshauri wa mwisho wa Serikali katika masuala ya kisheria. 

Napenda kutoa pongezi zangu za dhati kwenu kwa namna mmekuwa 

mkitekeleza jukumu hili zito la kikatiba. Maendeleo ambayo Taifa letu 

imeyapata hadi leo hii hayawezi kuzungumziwa bila kutaja mchango wenu 

nyie Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Hongereni 

sana kwa mchango mkubwa mnaoutoa katika maendeleo ya Taifa letu. 

 

 Ndugu Watumishi 

Napenda pia kumpongeza Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ndug. Hamza 

Johari, Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali Ndug. Samweli Maneno na 

Menejimenti yote ya Ofisi hii kwa namna ambavyo mnatekeleza majukumu 

yenu kwa Ufasaha na kuifanya Ofisi yenu kuendelea kuwa nguzo imara ya 

maendeleo ya Taifa letu. Bila Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imara 

hapawezi kuwa na Taifa au Nchi Imara. Hongereni sana kwa kweli. 

 

Nimetaarifiwa kuwa mmefanikisha mkutano wenu wa Baraza la 

Wafanyakazi vizuri. Napenda kuwapongeza kwa jambo hili, ni matarajio 

yangu kuwa mmezungumza kwa uwazi namna mnavyopaswa kuboresha 

mambo yanayowahusu ikiwemo maslahi yenu, utendaji kazi wenu pamoja 

na masuala mengine yote yanayowahusu. Ni matumaini yangu pia kuwa 

mmejipanga vizuri juu ya namna ya kuzikabili vizuri changamoto zote 

zinazowakabili. 

Ndugu Watumishi 

Nafahamu kuhusu changamoto za maslahi zinazowakabili. Sisi kama 

Wizara kwa kushirikiana na Mwanasheria Mkuu wa Serikali tutaendelea 

kujitahidi kuboresha maslahi yenu ili sio tu muwe na maisha mazuri bali 



muwe na furaha katika kutekeleza majukumu yenu jambo litakalochochea 

ufasaha wa kazi zenu. Tarehe 30 Juni 2000 aliyekuwa Waziri Mkuu wa 

Singapore Lee Kuan Yu alisema haya (ninanukuu); 

“..... As we raced ahead and become part of the global economy, 

salaries of our top people were pulled up by those of their 

counterparts in the advanced countries. This trend is not likely to be 

reversed, unless we go into decline, in which case, the well trained 

and highly skilled will leave, accelerating our fall, So I advised and 

persuaded the Prime Minister to take this Formula of automatic 

adjustment to the Parliament” 

 

Ni ukweli usiopingika kuwa, usipozingatia vizuri maslahi ya mtumishi 

anayewajibika vizuri katika masuala nyeti ya Taifa na Nchi,  unaweza 

kuanguka kama Taasisi au Nchi maana mtumishi huyo anaweza 

kushawishiwa kuondoka na Kwenda sehemu nyingine ambayo atalipwa 

vizuri na kuhamishia utaalamu wake sehemu nyingine. Kama Wizara 

tutazidi kulizingatia suala la maslahi yenu ili Nchi yetu na Taifa kwa ujumla 

tuzidi kunufaika na utaalamu wenu. 

 

Ndugu Watumishi 

Najua wote mnafahamu kuwa katika maisha yenu hapa duniani, mnatumia 

muda mwingi mkiwa makazini kuliko mnavyokuwa majumbani kwenu na 

familia zenu. Hivyo sitakosea nikisema katika utumishi wenu, familia yenu 

ya kwanza ni nyie watumishi mnaofanya kazi  pamoja. 

 

Kwa sababu hiyo, napenda kuwahusia masuala yafuatayo katika kuishi 

kwenu pamoja na kufanya kazi kwa moja; 



 

Kwanza ni Kupendana 

Katika dunia hii ya leo, ukitaka kuishi kwa amani na furaha ni vizuri wote 

mkaishi kwa kupendana. Panapokuwa na upendo kuna amani, na pale 

kwenye amani kuna furaha. Maisha ya utumishi yana changamoto nyingi. 

Bila kupendana hamtaweza kufanya kazi kwa furaha na amani. Epukeni 

kutengenezeana ajali, epukani kufanyiana mabaya. Duniani tuna muda 

mchache sana wa kuishi, hivvyo ni vizuri tukaishi kwa kupendana na 

kujaliana. 

 

Pili kufanya kazi kama Team, 

Katika maisha siku zote wekeni kipaumbele kufanya kazi kama Team moja. 

Kuanguka kwa mmoja wenu kuchukuliwe kama kuanguka kwenu wote. 

Mafanikio ya kila mmoja wenu ndiyo mafanikio ya Ofisi. Na Ofisi ikifanikiwa, 

Taifa limefanikiwa. Kamwe msione sawa mmoja wenu anapoanguka au 

kushindwa kutekeleza majukumu yake.  

 

Tatu kila mtu awe kiongozi wa mwenzake. 

Aliye mdogo kuliko wote amuheshimu mkubwa wake, vivyo hivyo yule 

mkubwa awaheshimu wadogo. Msiogope kukosoana na kufundishana 

maana kupitia hayo ndivyo mtaweza kuboresha utendaji kazi wenu. Mmoja 

wa waasisi wa Taifa la Marekani na Mwanasayansi maarufu Benjamin 

Flanklin aliwahi kusema; ninanukuu 

“.......... critics are our best friends because they tell us our faults” 

Kwa tafsiri ya kiswahili cha kawaida kabisa maneno haya yanamaanisha 

ukosoaji ni rafiki yetu mkubwa maana unatueleza mapungufu yetu. 



Rai yangu kwenu ni kwamba katika kufanya kwenu kazi, chukulieni 

kukosoana kama sehemu ya kufundishana. Kikubwa mkosoane kwa staha 

na heshima mkiwa na nia njema ya kufundishana na kujengana vizuri. 

 

Nne Uadilifu. 

Naelewa uadilifu ni somo linalofundishwa sana katika utumishi wa umma. 

Hata mimi leo napenda kuwahusia katika hili. Mmesikia kilichosemwa na 

ripoti ya Jaji Chache kuwa moja ya mambo yaliyosababisha vurugu za 

uchaguzi mkuu uliopita ni malalamiko ya wananchi kuhusu uadilifu wa 

viongozi wa umma na watumishi wa Serikali. Ni vizuri kuzidi kujitathmini 

kuwa tunapaswa kuwa waadilifu ili tusisababishe manung’uniko kwa 

wananchi na kuhatarisha amani na usalama wa Taifa letu. 

 

Tano msiache kuwekeza. 

Katika kufanya kwenu kazi, ni vizuri mkakumbuka kuwa utumishi wa umma 

una mwisho na maisha lazima yaendelee baada ya kumalizika kwa 

utumishi wa umma. Ni vizuri mkiwa kazini mkaangalia fursa mbalimbali za 

uwekezaji zinazopatikana. Wekezeni kwenye biashara, bonds na maeneo 

mengine ili kujihakikishia mnaishi maisha mazuri hata baada ya kumalizika 

kwa utumishi wenu wa umma. 

Mwisho ni Kujiendeleza Kitaaluma na Kimaarifa 

Nafahamu kuwa wote hapa mnafahamu kuwa, msingi mkuu wa maendeleo 

ya Taifa lolote lile duniani ni mifumo imara na wezeshi ya kisheria 

inayochochea ukuaji mkubwa wa Uchumi.  



Taifa letu limezindua rasmi Dira Mpya ya Maendeleo ya Miaka 25 ambayo 

tunaanza kuitekeleza rasmi kuanzia mwaka huu mpya wa fedha. Napenda 

kutoa rai kwenu mzidi kujiendeleza kitaaluma na kimaarifa ili muweze 

kulishauri vizuri Taifa letu hasa juu ya Sheria zipi zinapaswa kutungwa na 

kurekebisha kwa ajili ya kuchochea vizuri ukuaji wa uchumi na maendeleo 

ya kweli kwa Wananchi wote.  

Kuna nchi duniani hazina bahari, hazina mbuga za wanyama, hazina 

madini wala gesi ila zina maendeleo makubwa sana kutokana na mifumo tu 

ya kisheria inayochochea uwekezaji na biashara. Ni maombi yangu kwenu 

kuwa ni vizuri sasa mkajikita katika kujipa maarifa mapya ili nchi yetu iingie 

kwenye ramani ya moja ya Nchi zenye maendeleo makubwa zaidi duniani 

kupitia mifumo mizuri na imara ya kisheria itakayotokana na ushauri wenu 

mzuri. 

Hitimisho 

Ndugu Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, nipende 

kuwashukuru tena kwa kuona umuhimu kwa mimi kuja kushiriki tukio hili 

lenu muhimu la mkutano wenu. Kama Wizara hatutaacha kupigania 

maslahi yenu kama sehemu ya Watumishi wa Taasisi zilizo chini yetu. 

Nipende kusisitiza mzidi kuwa wazalendo kwa kulipenda kweli Taifa lenu la 

kulishauri vizuri katika ukweli na weredi ili lizidi kustawi na kuwa na amani 

na utulivu maana bila amani na utulivu hapawezi kuwa na maendeleo ya 

kweli. 

Asanteni kwa kunisikiliza 

Mungu awabariki sana 

Mungu ibariki Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 


