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OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 
 

HOTUBA YAMWENYEKITI WA BARAZA LA WAFANYAKAZI – MHE. 
HAMZA S. JOHARI, MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI UFUNGUZI WA 

MKUTANO WA PILI WA BARAZA LA WAFANYAKAZI WA OFISI YA 
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI KWA MWAKA WA FEDHA 2025/26 
UKUMBI WA LUSH GARDEN, JIJINI ARUSHA TAREHE 27 APRILI, 2026 

__________________________________________ 
 

 

 Bw. Samwel Marco Maneno, Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

na Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 Bi. Faith Minani, Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu; 

 Bw. Rashid Kigalu, Mwenyekiti wa TUGHE, Tawi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 Bi. Dorina Kalumuna, Katibu wa TUGHE, Tawi la Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, 

 Mwakilishi wa Vyama vya Wafanyakazi, 

 Mwakilishi wa Baraza Kuu la Wafanyakazi Serikalini; 

 Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali; 

 Waandishi wa Habari, 

 Wageni Waalikwa; 

 Mabibi na Mabwana; 

 

Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi; Wageni Waalikwa; Waandishi 

wa Habari, Mabibi na Mabwana. 

 

Kazi na Utu………! 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali …………! 
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Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Awali ya yote, ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia uzima, afya na 

fursa ya kukutana siku ya leo katika Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Vile vile natoa shukrani zangu za 

dhati kwa Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali ambaye pia ni Makamu 

Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. 

 

Kadhalika, ninawashukuru wajumbe wa Baraza, wageni waalikwa kwa 

kutenga muda wenu ili kuungana nasi katika siku hii. Aidha, nitakuwa mchoyo 

wa fadhila, nisipowashukuru wajumbe wa Sekretarieti na wote waliohusika 

kwa namna mbalimbali kuandaa Mkutano huu. Ninatambua kuwa, mnayo 

majukumu mazito, lakini kwa kutambua umuhimu wa mkutano huu, mmeacha 

shughuli zenu ili mjumuike katika shughuli hii. Hongereni sana. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Kama mnavyofahamu, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeanzishwa 

chini ya Ibara ya 59 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977 ikiwa na jukumu la kuishauri Serikali kuhusu mambo yote ya 

kisheria, ndani na nje ya nchi. Ofisi inatekeleza majukumu hayo kupitia  

Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Sura ya 268 pamoja na sheria mbalimbali za kazi, kama vile, Agizo la 

Rais Na. 1 la mwaka 1970, Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298 

pamoja na Kanuni zake za mwaka 2003, Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, 

Sura ya 366 na Sheria ya Majadiliano ya Pamoja katika Utumishi wa Umma, 

Sura ya 105. 

 

Kwa mujibu wa sheria hizo,  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama 

ilivyo kwa  Taasisi zingine za Umma, inapaswa kuwashirikisha wafanyakazi 

wake katika masuala mbalimbali yanayohusu maslahi yao, ikiwemo kuandaa 
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na kutekeleza mpango na bajeti na kujadili hoja mbalimbali zinazotokana na 

utekelezaji wa mpango na bajeti ili kuzishauri menejimenti ipasavyo. Aidha, 

kwa mujibu wa ibara ya 13.1 (c) ya Mkataba uliounda Baraza la Wafanyakazi 

kati ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na TUGHE wa mwaka 2020, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inapaswa kufanya Mikutano ya 

Baraza la Wafanyakazi si chini ya mara mbili kwa mwaka. Napenda 

kuwafahamisha kwamba, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeendelea 

kutekeleza takwa hili kikamilifu. 

 

Ndugu wajumbe wa Baraza, 

Baraza la wafanyakazi ni jukwaa muhimu mahala pa kazi. Baraza, mbali na 

kuwa kiunganishi kati ya Menejimenti na Wafanyakazi pia ni chombo cha 

ushauri na usimamizi katika kuhakikisha kuwa waajiri na watumishi 

wanatambua wajibu na haki zao, na wanazingatia maadili ya utumishi wao ili 

kuhakikisha tija katika utendaji. 

 

Vilevile, DIRA YA TAIFA 2050 inalenga kuwa na Utumishi wa umma 

unaowajibika. Matarajio ni kuwa na Utumishi wa Umma unaofanya kazi kwa 

ufanisi, uwajibikaji, uadilifu, uwazi na wenye kupambana na rushwa. Ili 

kufanikisha hayo yote kwa ngazi ya taasisi ni lazima kuwa na ushirikishwaji 

wa watumishi katika utekelezaji wa majukumu na ufanyaji maamuzi. Ni dhahiri 

kuwa, Mabaraza ya wafanyakazi ni nyenzo muhimu kwa ustawi wa watumishi, 

taasisi na Taifa katika kufikia malengo ya DIRA 2050. 

 

“Umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Baraza hili ni sauti yetu moja” 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Kama ambavyo sote tunafahamu, moja kati ya ajenda ya mkutano huu ni 

kuwawezesha wafanyakazi kupitia makadirio ya Mpango na Bajeti kwa 

Mwaka wa Fedha wa 2026/27 kwa kuzingatia Ukomo wa Bajeti, Malengo ya 
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Taasisi na Maeneo ya Vipaumbele. Utaratibu huu unalenga kukuza uwazi na 

ushirikishwaji katika maamuzi mbalimbali ya taasisi ili mtumishi anapotekeleza 

majukumu yake atambue matarajio ya Dira na Dhima ya Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kwake. Vilevile, mtumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali anapaswa kufahamu bajeti iliyotengwa kwa ajili ya shughuli zake 

ndani ya Taasisi na mipango mbalimbali ya taasisi iliyopo kwa mwaka husika. 

Kwa hiyo, mtumishi atafanya kazi kwa kuzingatia malengo yaliyobainishwa 

pamoja na rasilimali zilizokadiriwa kutumika katika kufikiwa malengo hayo.  

  

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Niwasihi tukajadili agenda hii kwa weledi. Hakikisheni kuwa malengo na 

vipaumbele tulivyojiwekea kama taasisi, vinalenga kuongeza ufanisi na tija 

katika utoaji wa huduma za kisheria na kuboresha ustawi wa watumishi 

kulingana na bajeti ya Ofisi ya mwaka 2026/27. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Katika mwaka huu wa fedha, Ofisi yetu imepanga kutumia jumla ya Shilingi 

Bilioni 61,091,334,000/=. Kati ya pesa hizo, Shilingi Bilioni 4,809,900,000/= 

ni kwa ajili ya mishahara (PE) wakati Shilingi Bilioni 52,281,434,000/= ni kwa 

ajili ya matumizi mengineyo (OC) na Shilingi Bilioni 4,000,000,000/= ni kwa 

ajili ya maendeleo ya ndani. Bajeti inaonyesha ongezeko la takribani asilimia 

49% ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita. Ongezeko hili ni kielelezo 

cha dhamira ya dhati ya Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

katika kuimarisha sekta ya sheria nchini hususan kuiongezea uwezo Ofisi 

katika kutekeleza jukumu la kuishauri Serikali.  

 

Niwasihi wajumbe wote wa Baraza kuitumia bajeti hii kwa tija, weledi na 

uadilifu mkubwa. Hakikisheni kuwa, kila shilingi inayotumiwa inaleta matokeo 

chanya katika kulinda, kuhifadhi na kudumisha rasilimali na maslahi ya nchi. 
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Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Nitumie fursa hii kuishukuru kwa dhati Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa jinsi inavyoendelea kuiwezesha 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kuipatia rasilimali na vitendea 

kazi mbalimbali. Ongezeko la bajeti lililobainishwa punde, ambalo linafikia 

jumla ya Shilingi Bilioni 20.149,380,000/= kwa Mwaka wa Fedha 2026/27, ni 

ishara ya wazi kuwa Mheshimiwa Rais anatambua na kuthamini mchango 

mkubwa wa Ofisi hii. Kwa hiyo tunapaswa kuhakikisha kuwa, jitihada zetu 

katika maeneo na ngazi mbalimbali zinaakisi uwekezaji huo mkubwa wa 

kifedha katika utekelezaji wetu wa majukumu mbalimbali. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Mara ya mwisho tulipokutana katika Baraza hili, mlibainisha changamoto 

kadhaa ikiwemo; uduni wa maslahi, upungufu wa motisha kazini, ukosefu au 

uhaba wa vitendea kazi muhimu ikiwemo magari, kompyuta mpakato, 

upungufu wa watumishi, ukosefu wa mafunzo kazini, ukosefu au uhaba wa 

fursa za ushiriki katika shughuli za michezo, na kadhalika. Ni furaha yangu 

kusikia leo hii mkitoa shukrani kwa namna Serikali yetu ilivyojitahidi kuzitatua 

changamoto husika kwa kiasi kikubwa. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Katika Risala ya Chama ca Wafanyakazi wa Serikali, Tawi la Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, imeelezwa vyema kwamba mengi yamefanyika katika 

kipindi kifupi. Kwa kuyataja, baadhi ya hayo ni: 

i. Kuboreshwa kwa kiasi kikubwa kwa mazingira ya kazi;  

ii. Jumla ya watumishi wapya 15 wameajiriwa na watumishi 24 

wamepokelewa kwa njia ya uhamisho; 
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iii. Jumla ya watumishi 199 wamepatiwa mafunzo nje na ndani ya 

nchi, 

iv. Kifurushi maalum cha nyongeza cha NHIF kimelipiwa na 

kinawanufaisha watumishi wote;  

v. Maslahi ya watumishi yameboreshwa;  

vi. Ofisi za mikoa zimepatiwa magari na kuongezewa watumishi; 

vii. Vitendea kazi, ikiwemo magari na kompyuta mpakato 

vimenunuliwa;  

viii. Taratibu za kufungua Ofisi tisa za mikoa zimekamilika na wakati 

wowote zitafunguliwa; na  

ix. Ushiriki wa watumishi katika shughuli za michezo umeimarishwa. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Nimepokea na kusikiliza kwa umakini maombi yaliyowasilishwa katika Risala 

ya Chama cha wafanyakazi, Tawi la Mwanasheria Mkuu wa Serikali, baadhi 

ya mambo hayo ni:  

i. Mpango wa mafunzo ya muda mfupi uwe wazi na uwiainishwe na 

bajeti ya kila mwaka;  

ii. Maboresho ya mishahara; 

iii. Kuwepo kwa bajeti ya kutosha kwenye Sikukuu ya Mei Mosi ili 

Viongozi wa Taasisi na Halmashauri ya Tawi kushiriki; 

iv. Kuwekwa wazi kwa malipo ya stahiki za watumishi wanaokuwa 

masomoni kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi; 

v. Kutolewa ufafanuzi wa kiwango cha posho za kujikimu  kwa 

watumishi kwa Mujibu wa Waraka wa Posho, ili kuondoa 

changamoto ya watumishi kulipwa kiwango cha posho 

kinachofanana sawa bila kuzingatia vyeo; 

vi. Ofisi imshike mkono kwa “Asante ya Mwajiri”, Mtumishi 

anapostaafu utumishi wa umma katika Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali; 
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vii. Taarifa kwamba, Mawakili walioanzia kazi Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka hawatapanda madaraja; na 

viii. Uwepo wa utaratibu wa utoaji rambirambi nje ya pesa ambazo 

watumishi wanakatwa kwenye mshahara unawaumiza watumishi. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Naomba kuwahakikishia kuwa, maombi yenu yote yamepokelewa; 

yatachakatwa kwa umakini, yatazingatiwa na kuyafanyiwa kazi. Kama 

tumeweza kutekeleza yaliyoonekana makubwa, hayo hayatatushinda. Na kwa 

yale yanayohitaji ufafanuzi au kujengewa uelewa, mtafafanuliwa, jitihada 

kuwezesha hayo zitafanyika kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo. 

Endeleeni kuchapa kazi kwa kasi, mkijitoa kweli kweli.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Niwasihi yafuatayo; 

i. Tujiepushe kabisa na desturi ya kufanya kazi kwa mazoea; Kila mmoja 

akawajibike kikamilifu katika nafasi yake; 

ii. Endeleeni kudumisha maelewano, kuvumiliana, ushirikiano, umoja, 

upendo, amani na utulivu katika mazingira ya kazi; wakati wote 

mkajiepushe na matendo yanayokiuka maadili ikiwemo matumizi 

mabaya ya madaraka, uzembe, uvivu, migogoro pamoja na 

migongano isiyo na tija mahala pa kazi ili kuepuka hatari ya 

kuchafua taswira ya Ofisi na Serikali; 

iii. Katunzeni siri za Ofisi wakati wote; 

iv. Hakikisheni kuwa, daima uhusiano kati ya Menejimenti, Watumishi na 

Chama cha Wafanyakazi (TUGHE) unaongozwa na misingi ya 

kutegemeana, ushirikiano, utu, umoja, kuaminiana, kuthaminiana na 

kuheshimiana wakati wote. Kunapotokea kutofautiana katika 

mitazamo au maamuzi, mhakikishe tofauti hizo zinamalizwa kwa njia 

ya majadiliano ya pamoja, kwa kuongozwa na nia njema, taarifa 

sahihi na kamili, uhalisia na mantiki badala ya hisia tu. Tufanye hivyo 
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tukitambua kuwa, katika zama za sasa, njia ya mazungumzo ndiyo 

msingi mkuu wa mabaraza ya wafanyakazi bora duniani kote. Kwa 

kuzingatia hilo, ndiyo tutaweza kulinda maslahi mapana ya Ofisi yetu 

na Taifa kwa ujumla.  
 

Ndugu Wajumbe wa Baraza;  

Kwa kuhitimisha, ni matumaini yangu kuwa mtalitumia Baraza hili kuhimizana 

kuhusu umuhimu wa kila mtumishi kutambua wajibu alio nao, pamoja na 

mambo mengine, katika kutumia vyema muda wa kazi kwa kutekeleza 

majukumu yake kwa bidii na weledi, ili kuiwezesha Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kuendelea kutekeleza majukumu yake ya kikatiba na 

kisheria, kupitia utoaji wa huduma za kisheria kwa ubora unaotakiwa na 

ufanisi na tija inayotarajiwa kwa wadau mbalimbali. Naamini katika kikao hiki, 

mtatoka na maamuzi yatakayoiwezesha Ofisi hii kusonga mbele zaidi. Kwa 

kutambua kuwa, “ Penye wengi hapaharibiki neno,” basi Baraza ni mahali pa 

mashauriano na maelewano kwa faida ya wote. 
 

Kwa kuwa kesho sote tutakutana hapa tena katika Mkutano wetu wa 

watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, na kwa kuwa 

nyinyi nyote mtakuwepo, mniruhusu kuhitimisha kwa haya machache. Kesho 

tutazungumza mengi na kwa kina.  
 

Baada ya kusema haya, sasa natamka rasmi kuwa Mkutano wa Pili wa 

Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 

Mwaka wa Fedha 2025/26, umefunguliwa rasmi. 

 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  …………..  ! 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA. 


