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 Mhe. Hamza Saidi Johari, Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 

Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali; 

 Bi. Beatrice Jeremiah Nzobonaliba, Katibu wa Baraza la 

Wafanyakazi, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

 Bi. Rashid Shabani Kigaru, Mwenyekiti wa TUGHE, Tawi la 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 Mwakilishi wa Vyama vya Wafanyakazi, 

 Mwakilishi wa Baraza Kuu la Wafanyakazi Serikalini; 

 Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 Waandishi wa Habari; 

 Wageni Waalikwa; 

 Mabibi na Mabwana; 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA …................. 

KAZI NA UTU............ 

OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI …....... 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia 

afya njema na kutuwezesha wote kukutana hapa siku ya leo katika kikao 

hiki muhimu cha Baraza la Wafanyakazi kinachojikita katika kujadili 

Mipango na Bajeti ya Ofisi ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa serikali 

kwa mwaka wa fedha 2026/027. 
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Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Katika kutekeleza majukumu yake yaliyoainishwa katika Ibara ya 59 (3) 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 

Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Sura ya 268, Sheria za kazi na Sheria nyingine za nchi ikiwemo 

Kanuni, Taratibu na Miongozo mbalimbali ya Serikali, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama ilivyo kwa taasisi nyingine za 

umma inapaswa kushirikisha watumishi wake katika kufanya tathmini ya 

utendaji kazi wake kwa kuzingatia malengo yaliyopangwa, utekelezaji, 

kujadili changamoto zilizopo na kuweka mikakati ya kuzitafutia ufumbuzi. 

Kwa muktadha huo, katika Kikao hiki cha leo, pamoja na masuala 

mengine yatakayojadiliwa, kutakuwa na Ajenda Kuu Mbili. Ajenda ya 

kwanza ni kupokea na kujadili Taarifa ya Utekelezaji wa Mpango na 

Bajeti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa mwaka wa 

Fedha 2025/2026 katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2025 hadi 

Machi 2026 na Mpango na Bajeti kwa mwaka wa Fedha 2026/2027.  

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai, 2025 hadi Machi 2026, Ofisi 

ilipokea jumla ya kiasi cha Shilingi 27,519,338,753.06 sawa na asilimia 67 

ya bajeti iliyoidhinishwa ya Shilingi 40,941,954,000.00 kwa mwaka 

2025/2026. Bajeti hiyo iliyopokelewa inajumuisha Shilingi 

24,108,257,950.06 kwa ajili ya Matumizi Mengineyo,Shilingi 

3,231,734,491.00 kwa ajili ya Mishahara ya Watumishi na Shilingi 

179,346,312.00 kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi ya Arusha. Mchanganuo zaidi wa 

matumizi ya fedha hizi utawasilishwa na Mkurugenzi wa Mipango katika 

kikao hiki kama ajenda zilivyoainishwa. Naomba nitumie nafasi hii 

kuwaeleza kwa kifupi baadhi ya mafanikio yaliyopatikana wakati wa 
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utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kwa kipindi cha mwezi Julai, 2025 hadi Machi, 2026. 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Katika kipindi cha kuanzia Mwezi Julai hadi Machi, 2026 Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali imefanikiwa kuongeza idadi ya 

watumishi wa kada mbalimbali kwa utaratibu wa ajira mpya na uhamisho 

ambapo watumishi 15 wapya waliajiriwa, watumishi 21 wamehamia 

kutoka taasisi mbalimbali za Serikali, watumishi 14 walipandishwa vyeo, 

watumishi 5 walifanyiwa recategorization na watumishi 5 walithibitishwa 

kazini. Hivyo, hadi kufikia Machi, 2026 Ofisi ina jumla ya watumishi 210.  

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2025 hadi Machi 2026, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilifanikiwa kutoa mafunzo ya muda mrefu 

na mfupi katika fani mbalimbali kwa watumishi wake na Wanasheria 

wengine kutoka Taasisi nyingine za Umma. Aidha, Ofisi iliwajengea 

uwezo watumishi kupitia mafunzo, ambapo watumishi 17 wanaendelea 

na mafunzo ya muda mrefu (15 mafunzo ndani ya nchi na 2 mafunzo nje 

ya nchi), Watumishi 192 walipatiwa mafunzo ya muda mfupi (117 

mafunzo ndani ya nchi na 75 mafunzo nje ya nchi) na Watumishi 42 

walipatiwa mafunzo elekezi.  

 

 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Mafunzo mengine yalitolewa kwa Watumishi 138 kuhusu UKIMWI na 

Virusi vya UKIMWI, magonjwa ya akili na magonjwa yasiyoambukizwa 

na upimaji wa hiari. Watumishi hao pia walishiriki katika zoezi la upimaji 
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wa hiari wa Virusi vya UKIMWI. Watumishi 101 walipata fursa ya kupata 

mafunzo kuhusu masuala ya Maadili na Mkakati wa Taifa dhidi ya 

Kupambana na Rushwa. 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Kwa upande wa Utekelezaji wa Upekuzi wa mikataba: kuanzia mwezi 

Julai 2025 hadi Machi 2026, jumla ya Mikataba ya Kitaifa, Kikanda na 

Kimataifa 2,324 ilifanyiwa upekuzi kati ya mikataba 2,000 iliyokuwa 

imepangwa kufanyiwa upekuzi ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia 

16 ya utekelezaji. Kati ya mikataba 2,324 iliyofanyiwa upekuzi, mikataba 

443 ilithaminishwa katika sarafu mbalimbali ambapo, Mikataba 354 

ilikuwa na Thamani ya Trilioni 4.74; mikataba 72 ilikuwa na thamani ya 

Dola za Marekani 2, 200,246,254.54 sawa na shilingi Trilioni 6.4 za 

Tanzania, Mikataba 13 ilikuwa na thamani ya Fedha ya Jumuiya ya 

Ulaya (Euro) 1,114,102,270.38 sawa na Shilingi Trilioni 3.3 za 

Tanzania na Mikataba minne (4) ilikuwa na thamani ya fedha ya Pauni 

(GBP) 881,138,752.00 sawa na Shilingi Trilioni 3.04 za Tanzania. 

Mikataba iliyofanyiwa upekuzi ilihusisha masuala ya ununuzi wa 

majenzi, na ukarabati wa majengo, utoaji huduma za jamii kama vile 

ujenzi wa shule, hospitali na barabara, huduma za kitaalam, ununuzi wa 

bidhaa.   

 

Katika kipindi hicho pia, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

imefanikiwa kufanya upekuzi wa Hati za Makubaliano (Memoranda of 

Understanding) 396 kati ya 600 iliyokuwa imepangwa ambapo ni 

sawa na asilimia 66 ya utekelezaji. Hatua hii imeimarisha diplomasia 

ya kisheria, kuhakikisha ushirikiano wa kimataifa unaleta manufaa ya 

kiuchumi na kijamii, na kupunguza vihatarishi vinavyoweza kujitokeza 

katika utekelezaji wa makubaliano hayo. 
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Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Katika kipindi hicho, jumla ya maombi ya ushauri 1,897 yaliyopokelewa 

kutoka kwenye Wizara, Idara zinazojitegemea, Mashirika ya Umma, 

Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na wadau wengine. Utekelezaji huo 

ni sawa na ongezeko la asilimia 26.4 ya shabaha ya maombi 1,500 

yaliyotarajiwa kupokelewa na kufanyiwa kazi. Ushauri huu umeongeza 

uhalali wa maamuzi ya Serikali, kupunguza migogoro, kuimarisha 

utawala bora, na kusaidia taasisi za umma kutekeleza majukumu yao 

kwa kuzingatia sheria. Kati ya maombi hayo, maombi 241 yalitoka 

Serikali Kuu (Wizarani), maombi 366 yalitoka Taasisi za Serikali, 

maombi 29 yalitoka kwenye Mashirika ya Umma, maombi 72 yalitoka 

Mamlaka za Serikali, maombi 96 Wakala wa Serikali, maombi 54 

yalitoka Mamlaka za Serikali za Mtaa, maombi 66 yalitoka kwenye 

Makampuni; na maombi 973 yalitoka kwa wananchi wa Tanzania. 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Vilevile, Ofisi ilifanikiwa kuratibu na kufuatilia Utekelezaji wa Majukumu 

ya Kamati za Kudumu za Ushauri wa Kisheria za Mikoa na Wilaya kwa 

kuzindua na kuendesha Kliniki bure za Ushauri wa Kisheria katika Mikoa 

ya Manyara, Simiyu na Dar es Salaam na Wilaya zake. Kamati hizo 

zimeanzishwa kwa mujibu wa mwongozo wa Huduma za Ushauri wa 

Kisheria katika Mikoa na Wilaya (Regional and District Legal Advisory 

Services (Practice Notes, 2024)). Kamati hizi zinalenga kutoa ushauri 

wa kisheria kwa wananchi, watumishi na viongozi wa Umma kwa ujumla 

ili kutatua changamoto za kisheria zinazojitokeza katika Mikoa na Wilaya 

husika. 
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Katika kipindi cha Julai, 2025 hadi Machi, 2026 kupitia kliniki hizi, Ofisi 

imetoa elimu ya sheria kwa wananchi 5,516 na imeshughulikia migogoro 

560 ikiwemo migogoro ya Ardhi, Mirathi, Jinai, Madai, Ajira, Ukatili wa 

kijinsia, Ndoa na Matunzo ya watoto. Mchanganuo wa migogoro hiyo ni 

kama ifuatavyo: 275 inahusu Ardhi, 37 inahusu Ndoa, 48 inahusu Jinai, 

59 inahusu Madai, 31 inahusu Ajira, 24 inahusu Ukatili wa kijinsia, 54 

inahusu Mirathi, 10 inahusu Matunzo ya Watoto na 22 inahusu masuala 

mtambuka. Migogoro hiyo kwa sehemu kubwa imehitimishwa kikamilifu 

na wananchi kupata haki zao, na zile zilizokuwa zinahitaji uendelevu wa 

ufuatiliaji zimekabidhiwa kwenye Kamati za Mkoa na Wilaya kwa 

ufuatiliaji.  

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaendelea kuboresha Mazingira 

ya kufanyia kazi kwa kuunganisha Mfumo wa OAG-MIS na Mifumo ya 

Kesi (Case Management Systems) ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 

na Mahakama ya Tanzania. Vilevile, tumefanikwa kuunganisha mfumo 

wa OAG-MIS na Nest wa PPRA ambao utasaidia kupokea na kufahamu 

mikataba yote inayowasilishwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

pamoja na Mikataba mingine ambayo kwa mujibu wa Sheria 

hailazimishwi kuwasilishwa katika Ofisi yetu. Pia, kwa sasa zoezi la 

kuendelea kuboresha mfumo wa OAG-MIS kwa awamu ya pili 

linaendelea Mkoani Morogoro na wapo asilimia 71 ya utekelezaji. 

Sambamba na hilo, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaendelea 

kuboresha mazingira ya utendaji kazi kwa kutoa Motisha kwa 

Watumishi, kutoa huduma ya chakula kwa Watumishi, Kuongeza 

Huduma za Ziada za Afya kwa Watumishi (NHIF) na kuongeza idadi ya 

vitendea kazi hususan magari na kompyuta mpakato.  
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Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Kuhusu maboresho katika Muundo wa Ofisi, ambapo tarehe 4 Machi 

2026 Mhe. Rais aliidhinisha Muundo Mpya wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali ambapo muundoi mejumuisha Divisheni mpya ya 

Majadiliano, Usimamizi wa Mikataba na Utatuzi wa Migogoro, Kitengo 

cha Utafiti na Mafunzo ya Kisheria, Kitengo cha Masijala ya Sheria na 

Kitengo cha Ufuatiliaji na Tathimini. Hivyo, mundo ulioidhinisha umekuwa 

na Divisheni 4, Vitengo 9 pamoja na Ofisi za Mikoa katika mikao 26 ya 

Tanzania Bara. Lengo ni kuimarisha utoaji wa huduma za kisheria kwa 

Serikali, kuongeza ufanisi katika usimamizi wa mikataba na makubaliano 

ya kimataifa, na kuboresha uratibu wa masuala ya kisheria katika taasisi 

za Serikali.    

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Naomba kutumia fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza Watumishi 

wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kazi nzuri 

mnayoifanya ya kuhakikisha Mpango na Bajeti ya Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali unatekelezwa ipasavyo. Mafanikio haya ni matokeo ya 

bidii na ushirikiano tulionao. Hivyo, ni rai yangu kwenu tuendelee na 

moyo huo wa kufanya kazi kwa bidii. 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Katika kuendelea kuboresha, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

inaendelea kuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na:  

a) Kufanya mapitio ya vipaumbele vya bajeti ili kuendana na 

majukumu mapya kutokana na Muundo mpya; 
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b) Kuendelea kuomba vibali Serikalini vya kuongezewa watumishi 

kwa utaratibu wa uhamisho kutoka kwenye taasisi kama OSG, 

NPS, OCPD, ili kuongeza ufanisi katika maeneo mbalimbali; 

c) Kuendelea kuimarisha mifumo ya TEHAMA na miundombinu yake 

kwa lengo la kuimarisha utoaji wa huduma kidijitali; 

d) Kuendelea kuwajengea uwezo watumishi wote kulingana na 

Mpango wa Mafunzo wa Taasisi wa mwaka 2023/2024 hadi 

2025/2026; 

e) Kuendelea kutafuta fedha za Miradi ya Maendeleo kwa ajili ya 

ujenzi wa Ofisi unaoendelea Dodoma, Mwanza, Arusha na 

maeneo mengine yatayopangwa, ununuzi wa magari na vitendea 

kazi; na 

f) Kuendelea na utaratibu wa kufungua Ofisi za Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali katika Mikoa mingine tisa ikiwemo Morogoro, Kigoma, 

Katavi, Songwe, Ruvuma, Singida, Shinyanga, Mara na Iringa 

katika mwaka huu wa Fedha, na kumalizia mikoa saba (7) 

inayobaki katika mwaka wa fedha 2026/027.  

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Nikiwa naelekea kuhitimisha hotuba yangu, niwasihi Mawakili wote wa 

Serikali na Watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

waendelee kuzingatia masuala yote yaliyozungumzwa katika hotuba 

zilizotolewa katika vikao vya Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali vilivyotangulia. Vilevile, tuendelee kuwa 

na ushirikiano wa karibu na Serikali, Bunge na Mahakama katika 

utekelezaji wa majukumu ya Ofisi.  
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Ndugu Mwenyekiti wa Baraza na Wajumbe wa Baraza, 

Baada ya kusema hayo, naomba nikukaribishe ili uweze kutoa hotuba 

yako na kutufungulia rasmi Kikao hiki cha Baraza la Wafanyakazi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

 

KARIBU SANA 

Samwel M. Maneno 
NAIBU MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 

27 APRILI, 2026 


